ใน 1 วง Lan ถ้ามี DHCP 2 ตัวจะเป็นอย่างไรครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ใน 1 วง Lan ถ้ามี DHCP 2 ตัวจะเป็นอย่างไรครับ

OverclockZone Member

Default ใน 1 วง Lan ถ้ามี DHCP 2 ตัวจะเป็นอย่างไรครับ

ยกตัวอย่างเช่นผมมี switch 24 port แล้วผมเอา Router 2 ตัว เปิด DHCP ทั้งสองตัวเสียบเข้าไป
    เวลาเครื่องลูกมันจะรับไอพี มันจะรับจาก DHCP ตัวไหนอะคับ
    ปล.ที่ผมถามอะผมรู้ว่าไม่มีใครเค้าทำแบบนี้กันหลอก แต่ถามไปเพราะอยากรู้ครับ

เคยสงสัยอยู่เหมือนกัน มารอฟังด้วยคนครับ

OverclockZone Member GP03S's Avatar

ตามบุญตามกรรม client ขอไปที่ตัวไหนก่อน ก็ได้จากตัวนั้น สุดท้ายก็จะมี ip ชนกันให้ท่านเห็น

ip ชน เน่า ครับ แจก ip ตัวเดียวพอครับ -*-

ถ้าสนใจ อุปกรณ์รวม net 2 เส้น สอบถามได้ครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ network/กล้องวงจรปิด

OverclockZone Member jocole's Avatar

ที่ผมเคยทำ เปงแบบfix ip PC แต่router2ตัวบน switch เดียวกัน แค่นี้ยังวิ่งงงๆ มีดีเลย์ให้เห็น

แล้วipไม่ชนหรองง

OverclockZone Member baraqkak's Avatar

ผมว่าปิด DHCP ที่เร้าเตอร์ แล้วเซทที่แต่ละเครื่องลูกข่ายน่าจะดีกว่า

จะชนกันยังไง
    DHCP ตัวแรก 192.168.0.1
    DHCP ตัวที่สอง 192.168.1.1

ไม่ชนกันหรอกครับ แต่ว่าเครื่องลูกที่ต่อ lan ด้วยนั้นจะได้ dhcp ของตัวไหน เท่านั้นเองครับ

คราวนี้มันก็มีมามีปัญหาเรื่อง browse network และครับ

ถ้าสมมติมี 5 เครื่อง คือ com1 - 5

com1-3 ได้จาก 192.168.0.1
    com4-5 ได้จาก 192.168.1.1

เวลา com 1-3 จะ browse ไปหาเครื่อง 4-5 มันจะทำไม่ได้ครับ ต้องมา fix ip เครื่องที่ 4-5 ให้อยู่ในวงของ dhcp ตัวแรก (192.168.0.1)

ปัญหาก็จะมีเท่านี้เองครับ

ถ้าจะกำหนดเครื่องให้รับจาก dhcp ตัวที่ 1 หรือ 2 นั้น ทำไม่ได้ครับ (หรือไม่ผมก็ไม่รู้)

จบ.

OverclockZone Member GP03S's Avatar

set scoop ไงครับ ไม่ชน แต่หลายๆท่าน อาจจะไม่เซ็ต
    อีกอย่าง จขกท เค้ายกตัวอย่างครับ

ถ้าคนละ วง ไม่ชน ครับ แต่จะสับสนในการ management

รวมทั้งการจ่าย ip เครื่องลูกด้วย

ปล. เจ้าของกระทู้ไม่ได้บอกแต่แรกว่า คนละวง ดังนั้นจึงเข้าใจว่า วงเดียวกันครับ (ถ้ายังไงคราวหน้า มีรายละเอียดหน่อยก้ดีครับ)

อันนี้เคยเจอครับ ในวงแลนมี เครื่อง server แจก dhcp อยู่ 1 ตัว และ router แจก dhcp อีก 6 ตัว
    เจตนาจริง ๆ คือ จะให้ server แจก แต่พอแจกแล้วจะลองเช็ค ดันไปเจอ router ที่มีคนซื้อมาเสียบเข้ากับ switch โดยไม่ได้ปิด dhcp ผลก็คือ
    router 3 ตัว มี gateway เดียวกัน 192.168.1.1 อีก 3 ตัว ไม่เหมือน มันจะวิ่งเข้าไปหาตัวที่มีเลขเยอะสุดก่อนครับเช่น ตัวที่ gateway เป็น 192.168.1.100 ตามมาก็ 192.168.8.1 ผมไล่ปิดเรื่อย ๆ จนถึง 3 ตัวสุดท้ายที่ เป็น 192.168.1.1 พอเจอแบบนี้ เท่าที่เจอ มันจะวิ่งไปตัวใดตัวนึง สัก 20 วิครับ แล้วมันก็จะโดน router อีก ตัว แจกวิ่งมาชน สลับไปสลับมา แบบนี้ครับ

อันที่จริงกำหนด scoop ในrouter เหมือนกับ หลาย ๆ ท่านบอกก็ได้ และ กำหนด rang ใน server แต่จะมีปัญหาตรง DNS ครับ มันจะวิ่งเข้าไปหา DNS ใน router ก่อน server ถึงจะเชื่อมต่อ LAN ภายในได้ แต่ออก internet ไม่ได้แน่นอนครับ ที่ผมทำคือ กำหนด rang ใน server และเปลี่ยนเป็น ip class b จากนั้นก็ให้ router แจก ip class c แล้วให้ router วิ่งมาเอา DNS ที่ server เอาครับ

อาจจะมีวิธีอื่น แต่ผมก็ยังไม่เคยลองเหมือนกันครับ เพื่อนๆ คนไหนมีวิธีอื่นก็โพส ๆ บอกกันหน่อยเน้อ เผื่อผมจะได้เอาไปเปลี่ยนบ้างครับ

OverclockZone Member tonpai753's Avatar

แบบนี้ก็มีนะครับที่ผมเคยเจอคือ เครื่องลูก ได้ ip จาก dhcp ตัวแรก แต่ ได้เกตเวย์ กับ dns จาก dhcp ตัวที่ 2

Bookmarks

Bookmarks