Announcement

Collapse
No announcement yet.

Acer 4720 Boot เข้า Window ช้ามากครับ แก้ไขอย่างไรดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Acer 4720 Boot เข้า Window ช้ามากครับ แก้ไขอย่างไรดี

ผมใช้ Acer Aspire 4720G สีขาว OS เป็น Vista Home Premium SP1 32 bit
    CPU Intel core Duo T7300 2.0 Ghz FSB 800 L2 cache 4 MB
    VGA NVIDIA Gerforce 8400 M G 128 MB
    RAM 3 GB bus 667
    HDD 160 GB NTFS
    Patition Drive : ไดรฟ C 33.3 GB free of 69.7 GB ไดรฟ D 28.6 GB free of 69.5 GB
    จับเวลา Boot ได้ 1 นาที 38 วินาที
    ใช้โปรแกรม Vista Manager ช่วย โปรแกรม Speed Up my PC ก็แล้ว ทำการ Defrag Disk ทุก 3 วัน แล้ว Disk Clean Up ในไดรฟ C ก็แล้ว ก็ยัง ช้าอยู่
    ไม่ทราบชว่าแก้ไขอย่างไรครับ หรือว่า ของใน Harddisk เยอะเกินไป ชี้แนะทีครับ แก้ไม่ตกสักที

ปล เวลา Shut down จับได้แค่ 11 วินาทีเท่านั้น
    Last edited by Cristiano7; 17 Apr 2009, 00:41:52.

ปิดพวกไม่จำเป็นใน MSConfig ครับ

กดปุ่ม Windows + R แล้วพิมพ์ msconfig แล้ว Enter

แล้วไปที่แท๊ป Startup

แล้วเลือกติ๊กพวกโปรแกรมไม่จำเป็นออกครับ

Comment

Originally posted by Sippaphas View Post
      ปิดพวกไม่จำเป็นใน MSConfig ครับ

กดปุ่ม Windows + R แล้วพิมพ์ msconfig แล้ว Enter

แล้วไปที่แท๊ป Startup

แล้วเลือกติ๊กพวกโปรแกรมไม่จำเป็นออกครับ

ขอบคุณครับ อันนี้ผมก็ทำแล้วครับ
      [br]

[br]
      ทำทุกวิถีทางเท่าที่จะทำได้แล้วครับ
      Last edited by Cristiano7; 17 Apr 2009, 00:40:31.

Comment

ปรับregistryมั่งยัง

Comment

แนะนำให้ลงวินโดวใหม่ แบบฟอร์แมตไดรฟ C ครับ รับรองเร็วขึ้นชัวร์ ถ้าไม่เร็วขึ้นแสดงว่าเครื่องมีปัญหาครับ

Comment

ใช้ OS ติดเครื่องรึป่าวครับ

ถ้าติดเครื่องมา Format ทิ้งแล้วลงใหม่เองดีกว่า

เอาคีย์ใต้เครื่อง Activate ครับ

เร็วกว่าตัว Recovery ที่ให้มากับเครื่องเยอะเลยครับ

Comment

Originally posted by Sippaphas View Post
              ใช้ OS ติดเครื่องรึป่าวครับ

ถ้าติดเครื่องมา Format ทิ้งแล้วลงใหม่เองดีกว่า

เอาคีย์ใต้เครื่อง Activate ครับ

เร็วกว่าตัว Recovery ที่ให้มากับเครื่องเยอะเลยครับ
              แม่นแล้ว มากับเครื่องไม่เคยเปลี่ยน OS ตัวไหนเลย ตอนนี้อยากได้ Vista Ultimate อ่า หาโหลดได้ที่ไหนหรอ

Comment

ลงตัวที่เครื่องเรามี Licence ดีกว่าครับ

ใช้แล้วสบายใจดี

ตามบิทมีครับ

Comment

Originally posted by Cristiano7 View Post
                  แม่นแล้ว มากับเครื่องไม่เคยเปลี่ยน OS ตัวไหนเลย ตอนนี้อยากได้ Vista Ultimate อ่า หาโหลดได้ที่ไหนหรอ
                  มีนะเอาป่าว

Comment

ถ้ามีโปรแกรม anti-virus ละก็ นี่ล่ะตัวดีเลยทำให้เครื่องช้า

Comment

พวก Norton ติดเครื่องมาตัวดีเลยครับ

Comment

รึใครอยากลอง bit defender 2009 บ้างครับ เครื่องกระตุกทุก 2 วินาที ลองมาแล้วกับ counter-strike 1.6 ที่การ์ดจอออนบอร์ดเล่นก็ไม่มีกระตุก แต่ antivirus ตัวนี้สามารถทำให้มันกระตุกได้ครับ *0*

Comment

kis 7 แน่นอนกว่า อิิอิ

Comment

Working...
                          X