Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU Intel Atom กับการเล่นหนัง Hi-def 1080p ที่นี่มีคำตอบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เท่าที่ผมลองหาข้อมูลและทดสอบนะครับจะได้ผลประมาณนี้ครับ

Set1
    CPU Atom330+WinXP SP3+KmPlayer+CoreAVC+Configure Codec ใหม่ให้ใช้ CoreAVC
    สามารถดูหนังได้ถึงระดับ 1080p ทั่วๆไปไม่มีกระตุกครับ กิน CPU ประะมาณ 70-90% ทั้งสี่คอร์
    แต่ดูหนัง 1080p ที่เป็น 1.78:1 ไวด์ใหญ่ ไม่ไหวครับภาพกระตุกนิดหน่อยและเสียงไม่ทันภาพ

Set2
    CPU Atom330+WinXP SP3+K-lite Codec pack+CoreAVC+Configure Codec ใหม่ให้ใช้ CoreAVC
    ได้ผลลัพธ์ไม่ต่างจาก Set1 มากเท่าไหร่นัก

Set3
    CPU Atom330+WinXP SP3+K-lite Codec pack+DXVA Or CoreAVC+Configure Codec ใหม่ให้ใช้ DXVA Or CoreAVC
    ได้ผลลัพธ์ไม่ต่างจาก Set1 มากเท่าไหร่นัก

Set4
    Notebook Dell Latitude D630(Core2Duo T7250@2.0GHz)+Windows 7 32Bits+K-lite Codec pack+DXVA Or CoreAVC+Configure Codec ใหม่ให้ใช้ DXVA Or CoreAVC
    สามารถดูหนังได้ถึระดับ 1080p จนถึงระดับ 1080p ที่เป็น 1.78:1 ไวด์ใหญ่ ไม่มีกระตุกครับ กิน CPU ประะมาณ 70-100% ทั้งสองคอร์

Set5
    Notebook Dell Latitude D630(Core2Duo T7250@2.0GHz)+Windows 7 64Bits+K-lite Codec pack+DXVA Or CoreAVC+Configure Codec ใหม่ให้ใช้ DXVA Or CoreAVC
    สามารถดูหนังได้ถึระดับ 1080p จนถึงระดับ 1080p ที่เป็น 1.78:1 ไวด์ใหญ่ ไม่มีกระตุกครับ กิน CPU ประมาณ 70-95% ทั้งสองคอร์

Set6
    Notebook Dell Latitude D630(Core2Duo T7250@2.0GHz)+Windows 7 64Bits+K-lite Codec pack+DXVA+CodecPack 64Bits
    สามารถดูหนังได้ถึระดับ 1080p จนถึงระดับ 1080p ที่เป็น 1.78:1 ไวด์ใหญ่ ไม่มีกระตุกครับ กิน CPU ประมาณ 50-70% ทั้งสองคอร์

สรุป
    สำหรับผมเท่าที่ลองเล่นมาทั้งหมด Set6 จะเล่นได้ดีที่สุด แต่ยังไม่ได้เทสบน Atom330 นะครับแต่คิดว่าน่าจะเล่นได้ดีกว่าบน WindowsXP

เรื่องการ Configure Program ผมก็หาจากหลายๆที่ครับแต่ผมแนะนำว่าให้มาอ่านที่นี่ก็พอครับ(ท่านที่งงเรื่อง DXVA เข้ามาอ่านที่นี่นะครับว่ามัน set ยังงัย)
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=354750

Download Codec 64Bits http://www.codecguide.com/klcp_64bit.htm
    ต้องลง K-Lite Codec Pack ตัว 32Bits ก่อนนะครับ เพราตัว 64Bits ที่ดาวน์โหลดมานั้นไม่มีตัว Program Player

ปล. ถ้าผมเทส Configure แบบ set6 บน Atom330 เมื่อไหร่จะรายงานมาให้ทราบนะครับ
    ปล2. ถ้าใครเทสแล้วก็มาแชร์ประสบการกันได้นะครับ

Comment

Originally posted by darkvista View Post
      หมายถึงว่าสเปกต่ำ ถ้าอยากดูหนังความละเอียดสูงให้ตั้งค่าตามที่คุณบอกก็จะสามารถดูได้แบบไม่กระตุกใช่เปล่า

ผมเคยลองมาหลายโปรแกรมแล้ว คอมใช้ ซีรีรอน 2.66 กระตุกทุกเรื่อง
      ซีรีรอน 2.66 เนี่ยเป็น Dual core รึเปล่าครับ แล้วท่านได้ Configure โปรแกรม Player เพิ่มเติมบ้างรึเปล่าครับ

Comment

atom นี่มัน 4 คอร์ เหรอครับ นึกว่าคอร์เดียวซะอีก

Comment

2 cores 4 threads

Comment

GMA 950 ใช้ DXVA กับ H264 ไม่ไ่ด้ครับ

ถ้า มีคำว่า DXVA จงแสดง ss ด้วย ดั่งกระทู้ต้นฉบับ cpu use ต้องใกล้เคียง 0

EVR ให้ใช้กับ vista ครับ

ถ้าเป็น XP ต้อง VMR9 renderless จะทำงานกับ dxva ได้ หรือไม่ใช้ก็ได้

หากเป็นการ์ดจอประสิทธิภาพต่ำ ใช้ dxva ไม่ไ่ด้ ให้เลือก overlay mixer ไป จะใช้ cpu use ต่ำเข้าไปอีก

กระตุก หรือไม่กระตุก ไม่ได้ดูที่ cpu use

แต่ให้ดูกราฟ fps ที่แสดงผล เช่นเวลากด ctrl + j ใน mpc -hc (overlay แสดงกราฟนี้ไม่ไ่ด้)

Comment

เคยลอง E7300 @ 1.2Ghz ยังไม่กาตุกเลย อิอิ

Comment

ว่าจะถามเรื่องที่ทำไมไม่ใช่VMR9อยู่เลย ท่านเรือรบออกมาบอกแล้ว

Comment

รับทราบครับ DXVA คงไม่มีผลอะไรกับ VGA เก่าๆที่ไม่มี H.264 Hw decode แต่ผมอยากให้มองในแง่ Muti core processor กับ 64Bits processor ที่มันจะช่วยเล่นได้ดีขึ้นนะครับ

Comment

อ่านแล้วก็งงครับ มันวกไปวนมา

Comment

คราวๆ คือ ถ้า ATOM 330 ตัวนี้ ถ้าลง แบบ 64 bits จะเห็นประสิทธิภาพดีขึ้น อย่างรู้สึกได้ใช่มั้ยครับ

งั้นเด๋วจะหา Windows 7 x64 มาลองซักหน่อย ท่าจะแจ่ม

ท่าน fujiwaracoe เคยลองบน server แบบ MS Server 2003 x64 บิต หรือยังครับ
                      ไหนๆจะเอามา โหลดบิต ลงแบบ Server แต่อยากเล่นหนังไปด้วย โหลดไปด้วย ไม่รู้มันจะไหวป่าวครับ

จริงๆอยากได้ แบบ MS Sever 2008 x64 เพราะมัน เทคโนโลยี ใหม่ ใกล้เคียง กับ Windows 7 x64 เลย คงจะแจ่มกว่าแน่เลย
                      แต่หาไม่ได้ เหมือนมันยังไม่มีออกมา หรือเปล่า

ยังไง ท่าน fujiwaracoe ช่วยมา update เรื่อยๆนะครับ ผมอยากให้กระทู้นี้ เป็นของแหล่งข้อมูลของ เจ้า ATOM ตัวนี้เลย เพราะ แฟนๆ ที่ใช้บอร์ดตัวนี้ผมว่า ก็เยอะอยู่นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
                      Last edited by oz98; 24 Jun 2009, 11:39:08.

Comment

เพิ่มเติมนิดหนึ่ง

รบกวน ท่าน fujiwaracoe ช่วย Save รูปหน้า

Internal Audio Decoder
                        External Audio Decoder

มาโพสต์ให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ จะได้ลองเซตตามดูก่อน

อ้อ ลำโพง จำเป็นมั้ยต้องเป็น 5.1 ch อะครับ
                        ผมใช้ลำโพงเก่าเป็นแบบ 2.1 มี Sub ใช้ JetAudio เปิด เสียงก็ออกปกติครับ

พอลอง KMPlayer เสียงไม่ออกซะงั้น แนะนำด้วยครับ

เครื่องผมใช้ Windows XP SP3+KMPlayer+CoreAVC ครับ

Comment

รอชมครับ เพื่อจะเป็นแนวทางให้ท่านอื่นๆเป็นอย่างมากครับ
                          ผมก็ติดตามอยู่เหมือนกันครับ

Comment

เออ อยากรู้ว่าซื้อ เป็นเซ้ตมาหรอฮะ

Comment

ส่วนตัว ชอบเจ้า ATOM 330 ครับ ใช้งานใน office ได้ดีมากครับ ลื่นๆ ดูหนังก็ โอเค แต่ไม่เคยดู Hi def

Comment

ลองแล้วครับ ให้คุณ Missionman ประกอบให้ เล่นได้ดีสมราคาครับ

Comment

Working...
                                X