Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมอยู่ดีๆพัดลม ซิ้งค์stock i7 ถึงวิ่งไม่เต็ม speed

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมอยู่ดีๆพัดลม ซิ้งค์stock i7 ถึงวิ่งไม่เต็ม speed

ผมใช้ i7 920 อยู่ครับ แล้วตอนนี้ประมาณวันที่ 13 เล่นเกมอยู่ดีๆก็ปรากฎค้าง สงสัยลองเปิด asus ai ดู ปรากฎว่าพัดม cpu มันวิ่งแค่ 900 rpm ลองปิดเปิด restart แล้วก็ไม่หาย เลยลองปิดเครื่องไปสัก 30 นาที เปิดมาใหม่อาการนั้นก็หายไป วิ่งรอบ 3500 เต็มเหมือนเดิม

มาวันนี้ก้เป็นอาการเดิม มันวิ่งสุดแค่ 1700 เล่น GTA core temp มันวิ่งไปแตะ 90 กว่าๆ เลยลองทำแบบไว้ก่อน ปิดไว้สัก 30 นาที เปิดมาก็ไม่หาย

อย่างงี้แสดงว่าพัดลมซิ้งค์เสียแล้วใช่มั้ยครับ แล้วถ้าทนใช้ไปอีกสักหน่อยมันจะอันตรายมั้ยเพราะกำลังจะซื้อตัว THERMALRIGHT120ex อยู่รอสิ้นเดือนของถึงมา

ของใหม่ยังไม่น่าจะเจอปัญหา บางทีเป็นปัญหาจากไบออสของเมนบอร์ดพวกควบคุมรอบพัดลมยังมีบักก็ได้

Comment

ลอง UPDATE BIOS ดูครับ ปรับ MODE ไปที่ 6-Engine ไปที่ TURBO พัดลมจะวิ่งที่ 100%

Comment

ผมซื้อมาเล่นได้เกือบเดือนแล้ว ตะกี้ลอง calibrate ดู

Comment

bios ผมตัวล่าสุดแล้วครับ เพิ่ง update ไป

Comment

Working...
          X