overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: เพิ่งซื้อมาเองจอ LCD ปัญหาอย่างนี้เสียอ๊ะป่าวครับ

OverclockZone Member yoshaku's Avatar

Default เพิ่งซื้อมาเองจอ LCD ปัญหาอย่างนี้เสียอ๊ะป่าวครับ

จอ LCD Samsung SyncMaster 2033sw - 20 นิ้ว widescreen
    -Response 5 ms ,Contrast 15000:1 ,Brighness 300 cd/m² ,D-sub and DVI

ผมก็ไม่รู้ว่ามันเป็นปัญหาหรือเรื่องปกติ อ่ะครับ ผมต่อแบบ DVI เพราะเจ้าตัวนี้มีให้เลือกทั้ง D-sub และ DVI (การ์ดจอผมเป็น DVI)

คือมันมีปัญหาตรง .....ถ้าผมเลื่อนภาพเร็วๆ อย่างเช่น เลื่อนเพจขึ้นลงไวๆ หรือเวลาเล่นเกมส์ หรือแม้กระทั่งหนัง ที่ภาพเคลื่อนที่ไวๆ มันจะมีอาการคือเป็นเส้นคลื่น หรือประมาณเส้นตัดตามขวางวิ่ง หรือประมาณ เออ...เหมือนจอทีวีตอนไฟตกอ่ะ เป็นแปบๆ ตอนภาพเคลื่อนที่เร็วๆ ทำให้ภาพที่วิ่งไม่ smooth กันเลย.......

ผมก็ไม่รู้ว่าปัญหานี้ มันเป็นปกติเฉพาะรุ่น หรือเสีย.... เพราะถ้าเสียจะได้รีบไปเคลม ภายใน 7 วันเปลี่ยนตัวใหม่เค้าว่างั้น พอดีซื้อมายังไม่ 7 วันเลย

นอกนี้ก็ไม่มีปัญหาไรอ่ะครับ แค่หวั่นๆ เพราะผมไปใช้โน๊ตบุ๊คน้อง จอมันก็ smooth กันดีเวลาเลื่อนภาพเร็วๆ แต่ก็ไม่รู้เทียบกันได้ป่าว

OverclockZone Member mouham's Avatar
    @แฟร์ชั่นไอส์แลนด์

เป็นที่ VGA ป่าวครับ

OverclockZone Member noom9888's Avatar

ผมพึงซื้อ 2233SW มาอาการคล้ายๆกันแต่จาเป็นตอนที่ดูหนัง Hi-Def แล้วขยายให้เต็มจอ จาเป็นเส้นสีขาวตามแนวนอนแล้วก็วิ่งขึ้นๆ เช็คไปเช็คมาปรากฎว่าเป็นที่การ์ดจอพึงเอาไปส่งเครมเมื่อ 2-3 ชม.ก่อนเองคับ

** ลองเช็คการ์ดจอดูอีกทีคับ **

Super Moderator

ไม่ได้ลงไดร์เวอร์การ์ดจอหรือเปล่าครับ
    ปรับ Resolution ยัง
    1600 x 900

OverclockZone Member yoshaku's Avatar

การ์ดจอน่าจะปกตินะครับ เล่นเกมส์ลื่น ......... driver ก็โอเค

เดิมผมใช้จอ Flat 17" อยู่ไม่มีอาการ พอเปลี่ยนมาใช้ตัวนี้ก็.........เป็งแบบเนี๊ยะ ง่ะ

OverclockZone Member noom9888's Avatar

Quote Originally Posted by yoshaku View Post
    การ์ดจอน่าจะปกตินะครับ เล่นเกมส์ลื่น ......... driver ก็โอเค

เดิมผมใช้จอ Flat 17" อยู่ไม่มีอาการ พอเปลี่ยนมาใช้ตัวนี้ก็.........เป็งแบบเนี๊ยะ ง่ะ
    จอเก่าผมก็ CRT 17" นิแร๊ะคับ พอลองสลับกลับมาใช้ก็ไม่เป็น ลองเอา 2233SW มาต่อใหม่ทั้งแบบ VGA,DVI ก็เป็นอยู่ ลองยกเคสไปต่อกับ LCD 17" Wide ก็ไม่เป็น สุดท้ายถอดการ์ดจอออกลองใช้ออนบอร์ด HD3200 ดูอาการที่ว่ากลับหายคับ

OverclockZone Member

ผมว่าน่าจะเป็นการ์ดจอนะครับ
    ท่านใช้การ์ดจออะไรอะครับ

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

แนะนำ ลองไม่ต่อสายแบบ DVI หันมาต่อสาย RGB ปกติครับ

(หาหัวแปลง DVI to RGB จะแถมมากับจอด้วยนิครับ)

ปรับ Resolution ให้ได้เท่าที่การ์ดจอที่จะรับได้ ถ้าการ์ดแรงก็ปรับให้สุดไปเลย

จากนี้มาดูที่อะไรต่อไป ขอให้ได้นะครับ

OverclockZone Member BlackMiracle's Avatar

ปรับ VSync จะช่วยไหมอะ

OverclockZone Member beezajungka's Avatar
    รัตนาธิเบศร์,บางบัวทอง,บางใหญ่

Quote Originally Posted by yoshaku View Post
    จอ LCD Samsung SyncMaster 2033sw - 20 นิ้ว widescreen
    -Response 5 ms ,Contrast 15000:1 ,Brighness 300 cd/mฒ ,D-sub and DVI

ผมก็ไม่รู้ว่ามันเป็นปัญหาหรือเรื่องปกติ อ่ะครับ ผมต่อแบบ DVI เพราะเจ้าตัวนี้มีให้เลือกทั้ง D-sub และ DVI (การ์ดจอผมเป็น DVI)

คือมันมีปัญหาตรง .....ถ้าผมเลื่อนภาพเร็วๆ อย่างเช่น เลื่อนเพจขึ้นลงไวๆ หรือเวลาเล่นเกมส์ หรือแม้กระทั่งหนัง ที่ภาพเคลื่อนที่ไวๆ มันจะมีอาการคือเป็นเส้นคลื่น หรือประมาณเส้นตัดตามขวางวิ่ง หรือประมาณ เออ...เหมือนจอทีวีตอนไฟตกอ่ะ เป็นแปบๆ ตอนภาพเคลื่อนที่เร็วๆ ทำให้ภาพที่วิ่งไม่ smooth กันเลย.......

ผมก็ไม่รู้ว่าปัญหานี้ มันเป็นปกติเฉพาะรุ่น หรือเสีย.... เพราะถ้าเสียจะได้รีบไปเคลม ภายใน 7 วันเปลี่ยนตัวใหม่เค้าว่างั้น พอดีซื้อมายังไม่ 7 วันเลย

นอกนี้ก็ไม่มีปัญหาไรอ่ะครับ แค่หวั่นๆ เพราะผมไปใช้โน๊ตบุ๊คน้อง จอมันก็ smooth กันดีเวลาเลื่อนภาพเร็วๆ แต่ก็ไม่รู้เทียบกันได้ป่าว

มีด้วยหรอครับ 2033SW 20" นั่งคิดอยู่นาน*0*
    Last edited by beezajungka; 18 Apr 2009 at 01:17:11.

OverclockZone Member beezajungka's Avatar
    รัตนาธิเบศร์,บางบัวทอง,บางใหญ่

OverclockZone Member arito's Avatar

ปรับไปกี่ Hertz 60 หรือเปล่า

Bookmarks

Bookmarks