Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ q6600 oc เกิน 3.0 แล้ว ค้างตลอดเลยอยากไป 3.6

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Hyper PI ใช้เวลานาน มั้ยครับกว่าจะเสร็จ ลองไปซักพักจอฟ้า restart เองแล้ว อ่ะทำไงดี

Comment

ป๋มQ6600+ EP45-UD3Rเหมือนกาน

ป๋มเล่นนะ ไม่ต้องปรับอารายเลย fix pci 100

ลากชัวๆก่อนเลย 400*9 ไฟ 1.54 ก็พอในbios นะจำไม่ได้
      แว้วเพิ่มไฟแรม แว้วเปิดloadline นะ ไปโลด

ตอนนี้ป๋มเล่นนี้ 3.93 ไฟ1.6.ในbios จ่ายจิง 1.568 PI32X4ผ่านโลด

Comment

หาโปรแกรม OCCT มาเทสต์สิครับ เวลา Error มันจะหยุดขึ้นไฟแดง
        เครื่องจะไม่แฮงค์ครับ

Comment

สงสัยต้องใช้ 2.4 เดิมๆไปก่อน วันนี้เอาเครื่องไปเช็คที่ร้านที่ windows มันเห็น ram 2.5 เป็นที่ xfx8800 gt เปลี่ยน card อื่นมาใส่เห็น 3.2 ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันรึป่าวเลย oc ไม่ไปด้วย

Comment

ท่านไม่ได้ lock PCI ไว้ที่100 เปล่าไม่ล็อกลากไม่ไปนะจิงๆ ลองล็อกดู เอารุปหน้าBIOS มาดหน่อยคับ จาได้ช่วยปรับถูกก ใช้เหมือนกาน

Comment

เดี๋ยวจัดการให้มันเห็น แรม 3.2 ก่อนครับ ใช้ธรรมดาไปก่อน มีใครใช้ xfx 8800gt แล้วเห็น ram แค่ 2.5 มั่งอ่ะ

Comment

Ram ใน biosหรือ cpu-z มันเห็น 4 ไหมละครับ
                อย่าไปจิงจังอะไรกะในwindowมากครับ

Comment

Originally posted by saikano View Post
                  ป๋มQ6600+ EP45-UD3Rเหมือนกาน

ป๋มเล่นนะ ไม่ต้องปรับอารายเลย fix pci 100

ลากชัวๆก่อนเลย 400*9 ไฟ 1.54 ก็พอในbios นะจำไม่ได้
                  แว้วเพิ่มไฟแรม แว้วเปิดloadline นะ ไปโลด

ตอนนี้ป๋มเล่นนี้ 3.93 ไฟ1.6.ในbios จ่ายจิง 1.568 PI32X4ผ่านโลด
                  ลองตามที่ท่านว่ามา ไฟ 1.537 ทดแรม 1 : 1 ทดไฟแรมไป 1.9 ไม่ได้ปรับอะไรอีก 3.6 แล้ว
                  ลองใช้งาน adobe premier อยู่ ผ่านไป 30 นาทียังนิ่งอยู่ แต่ยังไม่ค่อยได้ใช้งานห้มัน full load เท่าไหร่ โปรแกรม hyper pi นี่ ต้องเทส แบบไหน มั่งครับ ที่ ผ่านแล้วจะถือว่า ok

Comment

32m ไปเลยไม่จอฟ้า ไม่ค้าง ก็โอเคละ ลองดูเวลาrun อยู่มัน full load ไหม

Comment

32 m นี่ กินเวลา ประมาณกี่ชั่วโมงอ่ะ ถ้าจอฟ้านี่ต้องไปแก้ไหนต่อครับ แนะนำหน่อย ส่วนแรม ใน bios 4 cpu z 4 แบบนี้ควรจะเปลี่ยน card จอมั้ย ยังไม่มีเวลาลองเกมเลย พอดีงานเข้ามา 3 ตัวติด

Comment

บอร์ดตัวนี้ยังไม่เคยเคลียร์ไบออสเลย มันคืนค่าให้เองเลย
                        ของท่านไม่คืนค่าเหรอครับ ลองปล่อยให้มันบู๊ตวนไปวนมา เดี๋ยวมันก็คืนค่าเดิมให้น่ะครับ

Comment

Originally posted by Figaro View Post
                          32 m นี่ กินเวลา ประมาณกี่ชั่วโมงอ่ะ ถ้าจอฟ้านี่ต้องไปแก้ไหนต่อครับ แนะนำหน่อย ส่วนแรม ใน bios 4 cpu z 4 แบบนี้ควรจะเปลี่ยน card จอมั้ย ยังไม่มีเวลาลองเกมเลย พอดีงานเข้ามา 3 ตัวติด
                          ไม่ถึงหรอกครับ ซัก20-30 นาทีละ

Comment

ลงงานเสร็จ เดี๋ยวก่อนนอนลองเทสดู กำลังหาพัดลม มาติดอยู่ใช้ของอะไรดีหว่า ตอนนี้มีแต่ ตัวที่ดูดออกข้างหลังอย่างเดียว

Comment

ลองเทสแล้วไม่รอด ครับ สงสัย ต้องเปลี่ยน ซิ้ง นี่ลอง x8 bus400 ดู ไม่รู้จะผ่านป่าวถ้าผ่านก้คงใช้ 3.2 ก่อน ดูใน core temp 100% 4 หัวเลย จะไหม้มั้ยอ่ะ

Comment

ผลล่าสุดก่อนนอน ใครรู้ช่วยบอกความแตกต่างระหว่าง 16m กะ 32 m ใน hyper pi หน่อยครับ ดูจารูปผมว่าแค่ 16m ก้ไม่ค่อยจะรอดแล้ว ถ้า32 m นี่ สงสัย cpu คงลาโลกไปก่อน ห้องแอร์นะครับ แต่ไม่ได้เปิดฝา
                                Attached Files

Comment

Working...
                                X