Announcement

Collapse
No announcement yet.

สเป็คกรีนไอทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สเป็คกรีนไอทีครับ

สงสัยมานานแล้วว่าคอมตั้งโต๊ะที่เสียงดัง ๆ เนี่ยมาจากอะไรบ้างครับ พาวเวอร์ซัพพลาย ฮาร์ดดิ้ก พัดลม ซีพียู หรืออะไรอีกบ้างครับ
    ผมมีงบประมาณหมื่นห้าถึงสองหมื่นอยากประกอบคอมที่ ไม่มีเสียงดังมากเท่าไหร่ พอประหยัดไฟ ไม่ร้อนมาก ใช้เล่นเกมทั่ว ๆ ไป ทำงานออฟฟิต แล้วก็งานทางด้านคำนวน สถิติ งบนี้ไม่รวมจอครับ ช่วยจัดหน่อยครับผม
    ขอบคุณครับ

ใช้แรกๆ ก็ไม่ดังอะครับ
    ที่ดังๆ คงเป็น พัดลม CPU อะครับ
    เหมือนคอมน้องผม เสียงดันใช้ได้เลย
    แต่พัดลม CPU แบบที่มากะ CPU รุ่นๆ ใหม่มันจะดัง แบบ P4 2.66 ของผมอะปะ ใช้มาแล้ว 3 ปี

Comment

มาจากพัดผมอย่างเดี่ยวเลยครับ

Comment

power supply ของ cooling master ที่ชื่อว่า silent ... เนี่ยจะช่วยให้ไม่ดังได้จริงหรือเปล่าครับ ประหยัดไฟไหมครับ

Comment

ไม่ได้ดังมาจาก PSU หรอกครับ
          ส่วมมากดังมาจาก พัดลม CPU หรือ พัดลมเคช ที่มีรอบเกิน 2000 รอบขึ้นไปครับ รามถึง พัดลม VGA ที่ประเภทปรับรอบตามความร้อนครับ ยิ่งร้อน อุปกรณ์เองจะสั่งพัดลมหมุนเร็วขึ้น เพี่อความอยู่รอดของ อุปกรณ์เอง ไม่ให้ร้อนตายซะก่อน ก็เป็นที่มาของเสียงลมครับ

พยายามเลือกเคชที่เย็นๆ ระบายอากาศดีๆ จัดสายดีๆ อากาศในเคชไม่ร้อน อุปกรณ์ก็ไม่ร้อน เมื่ออุปกรณ์ไม่ร้อนก็ไม่ต้องสั่งให้พัดลม หมุนเร็ว เสียงก็ไม่ค่อยดังเองครับ

Comment

ลองจัดดูครับ ตามประเภทที่ใช้งานนะครับ เน้นเงียบ + ประหยัดไฟครับ

CPU : Intel E5200 2,580 ฿.
            Cooling : Sunbeam Core-Contact Freezer 92mm. 1,350 ฿.
            M/B : Gigabyte EP31-DS3L 2,340 ฿.
            Ram : PQI 2x2GB/800 1,340 ฿.
            HDD : WD 500GB AACS 2,040 ฿.
            ็VGA : Gigabyte HD4670 512MB DDR3 2,820 ฿.
            PSU : Gigabyte SUPERB 460w. 1,790 ฿.
            Case : Lian-Li PC-G7 2,990 ฿.

Total : 15,900 ฿. ครับ แหะๆ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับได้ความรู้มากมาย

Comment

Working...
              X