overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: งง..9800 GTX+ รอบพัดลมไม่ยอมลด AUTO

OverclockZone Member

Question งง..9800 GTX+ รอบพัดลมไม่ยอมลด AUTO

แบบว่าแปลกใจอ่ะครับผม ทุกครั้งหลังจากเราเล่นเกมเสร็จแล้วออกเกม ตามปรกติรอบพัดลมมันก้อต้องลดลง แต่ผมเพิ่งมาสักเกตุว่ารอบพัดลมมันก้อค้างอยู่อย่างนั้นหละครับไม่ลดเลย หมุน80%ตอนเล่นเกม เลิกเล่นเกมไปตั้งนานหละมันก้อ80%ค้างอยู่ไม่ลดลงเลยครับ ตัวการ์ดก้อเย็นเเล้ว40องศาเองต้องรีสตาร์เครื่องมันถึงจะกลับไปที่50%เหมือนเดิม ตอนใช้บอดกิ๊กกาไบท์มันก้อปรับออโต้น่ะครับเพิ่งเปลี่ยนมาเปง ASUS M3A78CM สัก1อาทิตย์ มันจะเกี่ยวไรกันป่าวครับ แต่ว่ามันก็ไม่น่าเกี่ยวน่ะ...งง...ใครพอจะทราบวิธีแก้หรือว่าเคยเจออาการแบบนี้รบกวนช่วยทีครับผม...ขอบคุณมากครับผม..

สเปคจ้า...

X2 6000+ 3.1
    ASUS M3A78CM
    XFX 9800GTX+XXX CORE 775
    ICUTE 650 W
    RAM EVO ONE 2*2 800
    HDD WD 6400AAKS

ทุกอย่างของใหม่หมดใช้มา2เดือน ยกเว้นเมนบอดใช้มา1อาทิตย์

มาดันนิด

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ถอน riva tuner ออก แล้วลงใหม่

เมนบอร์ ATI ใส่การ์ดจอ Nvidia มานเข้ากานหรอคราบพี่น้อง

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by everock View Post
    เมนบอร์ ATI ใส่การ์ดจอ Nvidia มานเข้ากานหรอคราบพี่น้อง
    ใช้กันได้ครับ

OverclockZone Member phimarn's Avatar
    จ.นครนายก อ.เมือง

ผมก้เป็นครับXFX9800GTX+แต่เป็นตัวธรรมดา ใช้บอร์ด P5Q-Pro แก้ไม่หายถ้าจะเอารอบพัดลมลงต้องใช้rivaเอาลงหรือไม่ก้ต้องรีเครื่อง แต่ใช้มานานแล้วก็ปกติดีเลยไม่คิดมากขอแค่ใช้ดี+แรงก้พอแล้ว

ขอบคุณ ..คุณ phimarn และทุกๆท่านน่ะครับผม งานนี้ก็สงสัยจะเป็นที่เมนบอดหละครับ เพราะเปลี่ยนมาก้อมีอาการนี้เลย แต่การใช้งานอย่าอื่นก้อโอเคหละครับแรงตามที่มันควรจะเป็นเล่น Crysis 8xx All Highได้ลื่นก้ถือว่าโอเคหละ แต่ถ้ามองโลกในเเง่ดีของผมก้อยังรอบขึ้นออโต้ เพียงแต่รอบมันไม่ยอมลงออโต้แค่นั้นเอง..การ์ดจอก็เย็นไป คนอื่นรอบพัดลมไม่ขึ้น การ์ดร้อนน่ากลุ้มกว่ากันเยอะ...งุงิ..ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลามาตอบครับผม ท่านอื่นๆก็ยังมาแชร์ ความคิดเห็นกันได้ต่อน่ะครับ เผื่อใครจะมีอะไรดีๆ....มานำเสนอ..

OverclockZone Member FLyRock's Avatar

Quote Originally Posted by everock View Post
    ใช้มาสามปีละ - -* สงสัยจะเจ๊งปีนี้ละมั้ง ถ้ามันเข้ากันไม่ได้

OverclockZone Member zeneros's Avatar

ผมว่ามันเป็นที่ PSU จ่ายไฟแรงไปครับ ลองเช็คไฟดูครับว่าเราจ่ายไฟแรงไปไหม ก็ลองหาโปรแกรมมาปรับดูอ่า หรือ BIOS ปรับดู ถ้ามีฟังชันน่ะครับ

OverclockZone Member phimarn's Avatar
    จ.นครนายก อ.เมือง

Quote Originally Posted by athome View Post
    ขอบคุณ ..คุณ phimarn และทุกๆท่านน่ะครับผม งานนี้ก็สงสัยจะเป็นที่เมนบอดหละครับ เพราะเปลี่ยนมาก้อมีอาการนี้เลย แต่การใช้งานอย่าอื่นก้อโอเคหละครับแรงตามที่มันควรจะเป็นเล่น Crysis 8xx All Highได้ลื่นก้ถือว่าโอเคหละ แต่ถ้ามองโลกในเเง่ดีของผมก้อยังรอบขึ้นออโต้ เพียงแต่รอบมันไม่ยอมลงออโต้แค่นั้นเอง..การ์ดจอก็เย็นไป คนอื่นรอบพัดลมไม่ขึ้น การ์ดร้อนน่ากลุ้มกว่ากันเยอะ...งุงิ..ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลามาตอบครับผม ท่านอื่นๆก็ยังมาแชร์ ความคิดเห็นกันได้ต่อน่ะครับ เผื่อใครจะมีอะไรดีๆ....มานำเสนอ..
    ใช้แล้วครับอย่าคิดมาก ดีกว่ารอบพัดลมไม่ขึ้นนะ อิอิ

ความคิดแบบนี้เลิกได้แล้วครับ เค้าการค้าเสรีกันแล้วเด้อ แต่อย่าเอาบอร์ด Intel มาใส่กะ AMD นะเด๋วมันจะแรง

ลงพวกโปรแกรม MOD การ์ดจอรึเปล่าพวก nTUNE ไปปรับเป็นออโต้ใน nTUNE ก็น่าจะหายนะผมก็ บอร์ด ASUS ไม่เห็นเป็น M2N-E นะเก่าหน่อย

Quote Originally Posted by zeneros View Post
    ผมว่ามันเป็นที่ PSU จ่ายไฟแรงไปครับ ลองเช็คไฟดูครับว่าเราจ่ายไฟแรงไปไหม ก็ลองหาโปรแกรมมาปรับดูอ่า หรือ BIOS ปรับดู ถ้ามีฟังชันน่ะครับ
    กำ ท่านครับพัดลมการ์ดจอสมัยนี้เค้าเป็นแบบ PWM (Pulse width Modulation) แล้ว ส่วนมากแปลผันตามความร้อนโดยเขียนโปรแกรมไว้ว่าถ้าร้อนมากก็เร่งครับไม่ได้เกี่ยวกับไฟ PSU เด้อ

ขอบคุณ...ทุกท่านอีกครั้งครับที่มาพูดคุยกัน...

ตอนนี้ผมก็เข้าใจกับการใช้ชีวิตอยู่รวมกับการ์ดจอผมแล้วหละครับผม แบบว่าถ้ากลางวันเล่นเกมโหดๆ ร้อนๆ
    เคสปิด ไม่ได้เปิดแอร์ พัดลมมันจะไปวิ่ง80%-90% ก็ช่างมันไม่ได้คิดอะไรมันก้อร้อนอยุ่ประมาณ55-60องศา ก้อชิวๆ เพราะถ้าเล่นเส็รจแล้วจะปิดเครื่องไปเลยก็ไม่มีปัญหากับเรื่องรอบพัดลมที่ไม่ยอมลด ก็ช่างมันถ้ามันจะหมุนก็ให้มันหมุนไป...เอิ้กๆๆ(เพราะตูจะปิดเมิงเเล้น) แต่ถ้าเล่นเสร็จจะอ่านเวปต่อไม่อยากให้เสียงพัดลมรบกวน ก้ใช้NTune ไปลดรอบเหลือ50% ก็เงียบฉี่แล้ว แต่ก็ไม่ใช้ทุกครั้งที่ต้องปรับรอบลงน่ะครับต้องแบบหมุน85%ขึ้นไปแล้วเราอยากอ่านไรเงียบๆค่อยไปลด บ้างครั้งหมุน93%การ์ด47องศาเองก็ปล่อยมันหมุนไปเย็นดี..งุงิ ส่วนในดปรเเกรม NTUNE เข้าไปมันก็ติ้กเป็น AUTO อยุ่แล้วแต่รอบมันก็ไม่ลดหรอกครับค้างอยู่อย่างไงอย่างนั้น เลยติ้กเป็น FIX 50% พอรอบมันลดก็ติ้กกลับป็นออโต้เหมือนเดิม ก็บอกเพื่อนๆไว้เพื่อว่าใครจะเป็นอะไรแบบนี้บ้าง..^^

ปล.พอเราเข้าใจโลก(ว่าไม่มีอะไรดีพร้อม) พอเราเข้าใจในสิ่งที่เราต้องอยู่ร่วมกับมัน เราก้จะมีความสุขเองหละ
    (ผมว่าปัญหาก่อนหน้าที่ผมจะเปลี่ยนมาเป็นชุดนี้ มันทำผมปวดหัวกว่านี้เยอะ)เอิ้กๆ..ตอนนี้ สถานะ--->มีความสุขดี

ปล.1 ปัญหาต่อไปคือไปหาเน็ทดีๆ มาแทนเน็ทมือถือซะที....อุอุ
    ปล.2 ตอนเเรกพออ่านแล้วก้คิดว่ายังมีคนคิดยังงี้อยู่อีกหรอเรื่องเมนบอด ATIกับการืดNVIDIA(ไม่น่าเชื่อเนอะ)แต่ไม่อยากโต้ตอบ แต่เห็นเพื่อนๆหลายคนโต้ตอบเลยเอาสักหน่อย.งุงิ

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks