Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องการเชื่อมทองแดง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องการเชื่อมทองแดง

คืออยากจะทราบว่าลวดเชื่อมทองแดงที่ใช้เชื่อมอ่ะครับ มันนำความร้อนได้ดีพอๆกับตัวทองแดงเลยหรือเปล่า เพราะจะเชื่อมทองแดงทำฟินให้WaterBlockอ่ะครับ ก็อยากให้มันนำความร้อนดีๆหน่อย

ไปSearch ในgoogle ก็เห็นส่วนประกอบของลวดเชื่อมทองแดงมีผสมALLOY 5%,10%,15%.....55% อ่ะครับ

ไม่ทราบว่าผสมALLOYเยอะขึ้นแล้วดีกว่ายังไง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ^^"

ลวดเงิน

มันมีลวดเชื่อมที่ช่างเครื่องทำความเย็นเขาใช้เขาจะเรียกว่า ลวดเชื่อมเงินมันมีส่วนผสมของเงินอยู่ถ้าใช้ตัวนี้เชื่อมผมคิดว่าใช้ได้นะ
    รอผู้อื่นมาเสริมอีกทีนะครับ

Comment

ของผมใช้เงินเชื่อมครับ ตัวbox ใช้ทองเหลือง ส่วนด้านที่ติดกับ cpu เป็นทองแดงครับ แต่ไม่ใช่แผ่นทองแดงเพียวๆนะครับพี่น้อง
      เป็นซิงทองแดงทั้งก้อน แล้วใช้ทองเลืองทำเป็น box ครอบครับ

Comment

คือผมจะใช้เชื่อมฟินเพื่อที่จะให้ระบายความร้อนดีขึ้นอ่ะครับ เชื่อมแถวๆกลางๆแผ่นทองแดงที่จะใช้แนบกับซีพียูอ่ะครับ

ถ้าลวดเชื่อมทองแดงทั่วไปนำความร้อนได้ดีอยู่แล้ว เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมก็เอาไปให้ร้านแอร์เค้าเชื่อมให้เลย หน้าปากซอยเองครับ

ที่โพสเพื่อที่จะขอความรู้ว่าพอเชื่อมแล้วเนี่ยมันจะช่วยนำความร้อนหรือว่าพอๆกับไม่ได้เชื่อมอะไรประมาณนี้อ่ะครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นทั้งสองท่านด้วยนะครับ

ก็คงรอท่านอื่นมาตอบต่อไป....

Comment

เหอะๆๆดีจัง อยากทำมั่งอ่าแต่ๆๆๆๆ หาแผ่นทองแดงไม่ได้เลยจ้า

Comment

แผ่นทองแดงผมไปหาแถวตลาดน้อย แถวๆวงเวียนโอเดี่ยนอ่ะครับ ไปซื้อเศษๆเขามา เขาชั่งขายอ่ะครับ เขาขายกิโลละ450อ่ะครับ

เศษที่ผมซื้อมาหนัก2ขีดแหนะ ก็เอามาตัดเอง แล้วก็กำลังจะเชื่อมอยู่เนี่ยอ่ะครับ

ยังไขข้อข้องใจไม่ได้เลย T_T"

Comment

เง้อ.....ไม่มีใครมาตอบเลยอ่า

รบกวนผู้รู้มาตอบหน่อยนะครับ.....รออย่างมีความหวัง

Comment

โห... โลละ450เลยเหรอ ผมพึ่งไปซื้อมา แถวๆวงเวียนโอเดี้ยน แค่โลละ350เอง
                ตอนนี้เอามาขึ้นรูปทำ Water Block เสร็จแล้ว เหลือแค่ทำอะคริลิคมาครอบก็เสร็จ

เสร็จแล้วเดี๋ยวมีโชว์...

Comment

Originally posted by sopoj99 View Post
                  มันมีลวดเชื่อมที่ช่างเครื่องทำความเย็นเขาใช้เขาจะเรียกว่า ลวดเชื่อมเงินมันมีส่วนผสมของเงินอยู่ถ้าใช้ตัวนี้เชื่อมผมคิดว่าใช้ได้นะ
                  รอผู้อื่นมาเสริมอีกทีนะครับ
                  ถูกต้องครับ
                  มันมีส่วนผสมของเงินอย่างที่เขาเรียกกัน
                  แล้วเงินที่ผสมเข้าไปก็เพื่อเวลาเชื่อมมันจะได้ไหลรอบรอยต่อทำให้เชื่อมได้ไว เขม่าก็จะได้น้อย
                  ส่วนเรื่องนำความร้อนเงินนำความร้อนได้ดีกว่าทองแดง แต่แพงกว่าเยอะ

Comment

มีขายครับ

alloyมันก็คืออลูมิเนียม ต้องมีครับถ้าไม่มีอัลลอยการเชื่อก็จะทำให้ลวดทองแดงละลายก่อนที่จะไปผสานกับแผ่นทองแดงซึ่งมีมวลเอยะกว่าอ่ะครับ ไม่รู้อธิบายงงไปป่าว

Comment

Originally posted by leah View Post
                      ถูกต้องครับ
                      มันมีส่วนผสมของเงินอย่างที่เขาเรียกกัน
                      แล้วเงินที่ผสมเข้าไปก็เพื่อเวลาเชื่อมมันจะได้ไหลรอบรอยต่อทำให้เชื่อมได้ไว เขม่าก็จะได้น้อย
                      ส่วนเรื่องนำความร้อนเงินนำความร้อนได้ดีกว่าทองแดง แต่แพงกว่าเยอะ
                      ใช่ครับ เค้าเรียกว่า silver soldering พวกบริษัทแอร์ก็จะใช้การเชื่อมแบบนี้ทั้งนั้นอ่ะครับ คล้ายกับการเชื่อมอาร์กอนทั่วไป ต่างกันตรงลวดแล้วก็จะมีถังฟลักให้ก๊าซวิ่งผ่านอีกที

Comment

Originally posted by Sachai View Post
                        คือผมจะใช้เชื่อมฟินเพื่อที่จะให้ระบายความร้อนดีขึ้นอ่ะครับ เชื่อมแถวๆกลางๆแผ่นทองแดงที่จะใช้แนบกับซีพียูอ่ะครับ

ถ้าลวดเชื่อมทองแดงทั่วไปนำความร้อนได้ดีอยู่แล้ว เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมก็เอาไปให้ร้านแอร์เค้าเชื่อมให้เลย หน้าปากซอยเองครับ

ที่โพสเพื่อที่จะขอความรู้ว่าพอเชื่อมแล้วเนี่ยมันจะช่วยนำความร้อนหรือว่าพอๆกับไม่ได้เชื่อมอะไรประมาณนี้อ่ะครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นทั้งสองท่านด้วยนะครับ

ก็คงรอท่านอื่นมาตอบต่อไป....
                        มันจะเป็นการเพิ่มความร้อนสะสมรึเปล่าครับ เพราะมันไปอยู่ด้านหลัง ตามหลักแล้วความร้อนจะเคลื่อนที่จากที่อุณหภูมิสูงไปสู่อุณหภูมิต่ำเสมอ ผมคิดว่าน้ำน่าจะเย็นกว่าทองแดงนะ มันจะเหมือนกับความเย็นอยู่ตรงกลางรึเปล่านะ ตรงซ้ายก็ร้อน ขวาก็ร้อน ผมว่าออกแบบทางเดินน้ำใน water block ให้น้ำไหลวนได้พื้นที่มากที่สุดน่าจะช่วยได้มากกว่านะครับ พยายามเซาะร่องเยอะๆไม่ต้องให้ผิวเรียบมากนัก แล้วก็หาความเร็วการไหลของน้ำที่เหมาะสม อาจจะใช้เทอร์โมมิเตอร์วัดที่ทางน้ำออกก่อนเข้าหม้อน้ำก็ได้ครับ

ปล. เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะ ผิดพลาดประการใดขออภัยนะครับ
                        ทำไมไม่มีใครเอาเงินมาทำ water block บ้างนะ

Comment

CNC ขุดเป็นรูปงู เลยครับ วนๆ เหมือนทางเข้า พิระมิต ในแร็คนาร็อค แล้วใช้ปั้มแรงดันสูง อัด ระบรองสะใจ 555

Comment

Working...
                          X