overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 38

Thread: 35[K]ราคานี้ รุ่นดัง จากค่ายไหน เป็นมิตรกับคอเกมส์มากที่สุด (ร่วมกัน แสดงความคิดเห็น)

OverclockZone Member tanaphat66's Avatar

Default 35[K]ราคานี้ รุ่นดัง จากค่ายไหน เป็นมิตรกับคอเกมส์มากที่สุด (ร่วมกัน แสดงความคิดเห็น)

BenQ Joybook S57
    BenQ Joybook s42-LM18
    BenQ Joybook s42-LM01
    Lenovo Y430/P8400
    Lenovo Y510/T7500
    AsusF81SE-VX068C

อื่นๆ (ตามคำแนะนำ)

ที่ดู6รุ่นนี้ เพราะดูจาก ภาพรวมของเครื่อง

จริงๆ ส่วนตัวอยากได้ Joybook S57,

แต่ติดว่าเห็นตอนนี้ มีคนโพสว่ามีปัญหา ชาร์ตแบตไม่เข้า เลยเบรกไว้ก่อน

ช่วย แนะนำ และแสดงความคิดเห็นทีนะครับ

OverclockZone Member

ถ้าจะซื้อ nb มาเล่นเกมส์ก็ผิดแนวแล้วครับ

OverclockZone Member

ลองดู nb รุ่นกลางๆ แล้วนำเงินที่เหลือไปซื้อ pc + vga รุ่นกลางๆ work กว่าอ่ะ

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

Quote Originally Posted by winddd View Post
    ลองดู nb รุ่นกลางๆ แล้วนำเงินที่เหลือไปซื้อ pc + vga รุ่นกลางๆ work กว่าอ่ะ
    มาแนวนี้อีกแล้ว - -" มีหลายเหตุผลที่หลายคนต้องการnotebookเอาไว้เล่นเกมส์ เล่าไปก็จะยาวซะเปล่าๆ มาเข้าเรื่องกันดีกว่า เป็นผมเลือก S57 จอใหญ่ ATIไม่ร้อน ฟันธง!!!!

OverclockZone Member tanaphat66's Avatar

Quote Originally Posted by ok.chok View Post
    มาแนวนี้อีกแล้ว - -" มีหลายเหตุผลที่หลายคนต้องการnotebookเอาไว้เล่นเกมส์ เล่าไปก็จะยาวซะเปล่าๆ มาเข้าเรื่องกันดีกว่า เป็นผมเลือก S57 จอใหญ่ ATIไม่ร้อน ฟันธง!!!!
    ขอบคุณ ครับที่อธิบายแทนผม - -"

สำหรับ คอเกมส์

คือผมจำเป็นต้องใช้NoteBookอ่าครับ
    แต่เกมส์ไม่ใช่จุดประสงค์หลักของผม
    ผมไม่ได้เล่นเกมส์ วันละ 4-5ชม.[hardcoreGAMER]
    แต่ผม ใช้เกมส์ เพื่อการพักผ่อน เล่นเวลาว่าง
    เล่นบ้างแต่ เล่นทั้งที ขอให้เต็มทีซะหน่อย
    เล่นแล้วกระตุกๆ โห่ เสียอารมณ์ชิพเลยอ่าครับ

จริงไหมหละครับ
    Last edited by tanaphat66; 18 Apr 2009 at 16:12:50.

OverclockZone Member saksith's Avatar

ไม่มีโนตบุคตัวไหนเล่นเกมส์ได้ดี100%คับ แต่ถ้าจะเอาไว้เผื่อเล่นได้บ้างกก็ S57 S42 คับ เพราะการ์ดจอแรง
    แต่อย่างที่บอกแหละครับ แม้กระทั้งnotebook4games ก็เถอะกล้าพูดได้เลย ไม่มีทางเล่นได้ดีเท่าPC เพราะมันคนละประเภทครับ

OverclockZone Member ฮาเรลูย่า's Avatar

BenQ Joybook S57และS42 คอนเฟิร์ม

........................................................................

ขอพูดหน่อยนะ คนเขาชอบโน๊ตบุ๊ค แล้วเขาก็ตั้งกะทู้ในห้องโน๊ตบุ๊คนะครับ

หากเค้าอยากได้ความเห็นเกี่ยวกับ พีซี เค้าคงไม่ตั้งกะทู้ในห้องนี้หรอกครับ

OverclockZone Member poom81's Avatar

S57 ผมเชียร์

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

จะตั้งกระทู้ืำไมหว่า รู้ๆอยู่ว่าระดับราคานี้ก้อมีแต่สองรุ่นนั้นแหละที่เล่นเกมดีที่สุด -_-

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ถ้าึคอเกมส์จริงๆ ผมก็คิดว่า S57 ครับ เหมาะสมสุดแล้ว
    เป็น NB ที่เกิดมาเพื่อตอบสนองความต้องการของเกมเมอร์
    ระดับทั่วๆไป ( เพราะราคาย่อมเยาว์ ) ได้ดี
    ทั้งขนาดจอที่ใหญ่พอดีๆ 15 นิ้ว กับ VGA ที่ค่อนข้างแรง

กรณี S42 ถ้าเลือก เลือก LM 1 ดีกว่าครับสำหรับงบเท่านั้น
    LM 18 CPU ค่อนข้างเบา

OverclockZone Member tiewz's Avatar

หรือจะลองรอ lenovo y450 ก็น่าเล่นครับ เห็นว่าใช้ geforce 130M เชียวนะ หุหุ

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

Quote Originally Posted by tiewz View Post
    หรือจะลองรอ lenovo y450 ก็น่าเล่นครับ เห็นว่าใช้ geforce 130M เชียวนะ หุหุ
    แรงขี้แตกเลยครับ
    Series GeForce GT 100M
    Codename NB10P
    Pipelines 32 - unified
    Core Speed * 600 MHz
    Shader Speed * 1400 MHz
    Memory Speed * 1066 MHz
    Memory Bus Width 128 Bit
    Memory Type GDDR2, GDDR3
    Max. Amount of Memory 1024 MB
    Shared Memory no
    DirectX DirectX 10, Shader 4.0
    Current Consumption 23 Watt
    Transistors 314 Million
    technology 55 nm
    Features OpenGL 2.1, 7.1 Sound over HDMI, PCI-E 2.0, 600 MHz GDDR2, 1066 MHz GDDR3, PureVideo HD Technologie (VP3), Hybrid SLI with HybridPower (with a supported Nvidia chipset, PhysX (in SLI mode), HDMI up to 1920x1200, Displayport theoretisch (if supported by the laptop) up to 2560x1600

Quote Originally Posted by tiewz View Post
    จริงๆ ผมชอบ lenovo มาก

แต่ กลับราคานี้ lenovo ไม่มีตัวเลือกสำหรับการ์ดจอแรงๆ เลย

ผมเหลือบไปเห็น กระทู้นี้

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=450321

คุณpattyna ตอบไว้มีเหตุผลดีมาก

OverclockZone Member pattyna's Avatar

็็๊^
    ^
    ขอบคุณมากครับ ถ้ากรณีไว้ใช้งานกราฟฟิกก็ตามนั้นเลยครับ ^_^

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

Quote Originally Posted by saksith View Post
    ไม่มีโนตบุคตัวไหนเล่นเกมส์ได้ดี100%คับ แต่ถ้าจะเอาไว้เผื่อเล่นได้บ้างกก็ S57 S42 คับ เพราะการ์ดจอแรง
    แต่อย่างที่บอกแหละครับ แม้กระทั้งnotebook4games ก็เถอะกล้าพูดได้เลย ไม่มีทางเล่นได้ดีเท่าPC เพราะมันคนละประเภทครับ
    มันก็ไม่จริงเสมอไปนะครับ แต่ปัญหาคือทุนทรัพย์มากกว่า บางคนที่เขามีทุนทรัพย์สูงๆต้องการ Notebook สำหรับเล่นเกมดีๆก็เยอะครับ ไปดูอย่าง Alienware สิครับลองยัดทุกอย่างสุดหมด รับรองโหดแน่นอน แต่ก็อย่างที่บอกต้องมีทุนทรัพย์เหลือใช้จริงๆถึงจะสมควร อีกอย่างที่ผมหงุดหงิดกับ Desktop PC มากคือ ค่าไฟ มันคนละเรื่องกับ Notebook เลยนะครับต่อให้ Notebook Spec โหดแค่ไหนก็กินไฟไม่เท่า Desktop PC แถมมันยังพกพาได้ด้วยนี่สิ ผมก็ใช้ทั้ง Desktop PC และ Notebook นะครับเล่นเกมก็ทั้งสองเครื่องแหละ มันอยูที่ดุลยพินิจและภาพรวมของการใช้งานมากกว่าครับ

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

ผมว่าจริงนะ

เทียบรุ่นต่อรุ่น notebook จะช้ากว่า hardware Desktop PC อยู่ 25-30%

เช่น 9600M GT vs 9600GT

notebook เล่นเกมส์ได้ระดับหนึ่ง ( พอเล่นได้ ) เทียบกับ PC ที่แต่ละเกมส์ต้องเปิด AA/AF เป็นปกติ

เป็นมิตร กับ เกมส์ ผมเชียร์ S42 คับ ถ้าจะเอา S57 ต้องทำใจเรื่องน้ำหนักและขนาด

แต่ก็จะได้ ขนาดจอภาพที่ใหญ่ ( มากๆ ) มาแทน ดู หนังแจ่มโคตรรรรร

Quote Originally Posted by Mazzard View Post
    ผมว่าจริงนะ

เทียบรุ่นต่อรุ่น notebook จะช้ากว่า hardware Desktop PC อยู่ 25-30%

เช่น 9600M GT vs 9600GT

notebook เล่นเกมส์ได้ระดับหนึ่ง ( พอเล่นได้ ) เทียบกับ PC ที่แต่ละเกมส์ต้องเปิด AA/AF เป็นปกติ

เป็นมิตร กับ เกมส์ ผมเชียร์ S42 คับ ถ้าจะเอา S57 ต้องทำใจเรื่องน้ำหนักและขนาด

แต่ก็จะได้ ขนาดจอภาพที่ใหญ่ ( มากๆ ) มาแทน ดู หนังแจ่มโคตรรรรร
    ไม่ทราบว่า ใช้อยู่มีปัญหา อะไรกวนใจหรือเปล่าครับ เห็นจากลายเซ็น (สวยดีนะครับ)

ช่วย Review แบบเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ

S57 ก็ชอบ Y450ก็ กำลังจะมา

ขอบคุณมากนะ

mr.aof
    Guest

BenQ Joybook S57และS42

ส่วนตัวชอบ S57 ครับ ได้จอ 15 ทำงานได้ถนัดสบายตาหน่อย 14 มันเล็ไปสำหรับผม
    แถมมี Num lock ด้วยซิชอบตรงนี้ล่ะ เพราะเวลาทำงานจริงคงหนีตัวเลขไม่พ้น ขี้เกียจคอยไปกดเปลี่ยนภาษาไทย
    ขนาดผมใช้ S42 LM01 อยู่นะนี่ ยังอยากไปเปลี่ยนเป็น S57 เลย อีกอย่างนะ S57 ลง XP ไม่มีปัญหาอะไรเลยนะ
    เพราะ XP มันจำเป็นจริงๆสำหรับเรียนคอม (เพราะอาจารย์ที่สอนแต่ละคน "หัวโบราณ" เก่งแต่โปรแกรมเรื่องฮาร์ดแวร์ลองไปถามซิไม่รู้เรื่องหลอก ยังมาด่าตอนเรียนคอมอีกว่า Windows 7 มันมีหรอ ชื่อโหลจัง ถามจิงๆ เป็น XP โมใช่เปล่า..... โหนนี้หรออาจารย์สอนระบบปฏิบัติการ แม่งไม่รู้เรื่องระบบปฏิบัติการจริงนี่หว่า )

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

โอ้วว
    Y450 ใช้ Geforce GT 130M ด้วย เหอๆ แรงกว่า 9600M GT 17% เฉียดๆ 9700M GT แถมไม่ต้องกลัวมะเร็งแล้ว แรมเป็น ddr3 HDD จุ 500GB ส่วน cpu แค่ P7450 แต่ก็ยังน่าสนมาก เพราะราคาแค่ 32,900 (ไม่vat) ถูกกว่า S57 ซะอีก แต่สเปกสู้ได้ทุกอย่าง (ยกเว้น cpu)

ได้เปลี่ยน notebook ก็อาจจะงานนี้แหละ อิอิอิ (พูดไปงั้นแหละ 55)
    Last edited by stroumphs; 18 Apr 2009 at 20:27:53.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks