overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: จะซื้อ nikon D3x แนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member autosung's Avatar

Default จะซื้อ nikon D3x แนะนำหน่อยครับ

เอาไปถ่ายรูปเวลาไปเที่ยวต่างประเทศอ่ะครับ D3x เลยอยากให้แนะนำว่า ซื้อที่ไหนดี แล้วราคาอยู่ประมาณไหนอ่ะครับ แล้วรบกวนแนะนำเลนส์ที่ควรมีติดเครื่องไว้สัก 2 ตัวหน่อยครับ แล้วถ้าเป็น D3 ก็รบกวนแนะนำเลนส์หน่อยครับ รบกวนด้วยครับ

Moderator

ส่วนตัวผมใช้ d3 อยู่ แนะนำว่า ถ้า d3x ไม่น่าจะเหมาะสำหรับท่องเที่ยวครับ เพราะ noise ที่ iso สูงๆ สู้ d3 ไม่ได้เลย ซึ่งการท่องเที่ยวเน้นถ่ายเร็วและไว บ่อยครั้งที่อาจจะได้ใช้ iso สูงๆ จริงๆจะซื้อกล้องระดับนี้ต้องหาข้อมูลมากๆนะครับ และส่วนมากไม่ค่อยมีคนถามเพราะคนเล่นกล้องระดับนี้จะรู้ว่าจะใช้อะไรครับ ผมแนะนำ d3 ส่วนเลนส์ คง afs24-70 f2.8 nano คู่ขวัญ และ afs14-24 f2.8 nano ซึ่งเชื่อว่าถ้าแบกไปทั้งหมดมีหวังเที่ยวไม่สนุก และจากที่ผมไปเที่ยวบ่อยๆ พบว่าชอบ afs17-35 f2.8 มากกว่า เพราะได้ wide ด้วย ที่ 24 mm มัน wide ไม่ำอ ลองดูครับ d3 + 17-35 ตอนนี้ไม่เกินสองแสน ซื้อได้ครับ หรือสนใจอย่างไรผมแนะนำที่ซื้อได้ก็ pm มาแล้วกันนะครับ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

เอาขนาดนั้นเลยเหรอครับ ผมว่ามันไม่ใช่กล้องที่เหมาะจะพาไปเที่ยวเท่าไหร่นะครับ
    แฟลชก็ไม่มีนะ

I3K
    Guest

แนะนำหาเพื่อนที่เป็นพนักงานในนั้นซื้อให้ครับ รับรองได้ราคาถูกก่าราคาข้างนอกมากๆ

OverclockZone Member MM's Avatar

Quote Originally Posted by b3344 View Post
    จริงๆจะซื้อกล้องระดับนี้ต้องหาข้อมูลมากๆนะครับ และส่วนมากไม่ค่อยมีคนถามเพราะคนเล่นกล้องระดับนี้จะรู้ว่าจะใช้อะไรครับ
    ชอบคำตอบนี้มากๆเลยครับ

pwt's Avatar

อ่านตั้งแต่เมื่อวานแล้วนะ แต่หนาว ไม่กล้าตอบ

ผมว่า ขนาดมันไม่เหมาะที่จะพกพาท่องเที่ยวเท่าไหร่ ถ้าอย่างดอยเจ็ดลี้ นี่ยังพอทนไหวนะ 555
    ผมว่า ระดับ Fullframe นี่เหมาะกับงานสตูดิโอมากกว่าท่องเที่ยวนะครับ
    การท่องเที่ยว โอกาสสูญหาย หรือเสียหาย ก็สูง แล้วกล้องราคาแพงๆ มันอาจจะไม่คุ้ม
    และอย่าง คห ข้างบน อ่ะครับ ไม่มีแฟลชในตัวนี่ มันอาจจะไม่คล่องตัวนัก

ใจจริง อยากแนะนำดอยเจ็ดลี้ D700 นะ แต่ถ้าไม่ถูกใจ ก็ผ่านไปนะครับ 1ความคิดเห็น
    ราคากล้อง+เลนส์นาโนดีๆสักสองตัว พอๆกับ D3xบอดี้ เลยนะครับ

OverclockZone Member autosung's Avatar

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ จริงๆก็ไม่ค่อยได้สนใจ D3x สักเท่าไหร่ เพราะมันแพง+ใหญ่ ก็คงเอา D3 อ่ะครับ เวลาหาข้อมูลส่วนใหญ่ก็หามาแต่ D3 ด้วย คงเอา D3 ดีกว่า ขอบคุณทุกความเห็นครับ
    รบกวนอีกนิดครับ แล้ว D3 กับ D700 แนะนำอันไหนอ่ะครับ เพราะงบถึง บวกกับหลายๆฟังชั่นเลยตัดสินใจเอา D3 แต่อยากรู้ความเห็น เกี่ยวกับ D700 อ่ะครับ

pwt's Avatar

ผมให้ D700 กับการเป็นกล้องไปเที่ยว มากกว่า D3 ด้วยเหตุผลที่ว่า... ขนาดที่กระทัดรัดกว่า และมีแฟลชหัวกล้อง

นอกนั้นผมไม่ค่อยแน่ใจนะ รอความเห็นท่านอื่นหน่อยละกันครับ...

OverclockZone Member janus's Avatar
    ,, Somewhere in Thailand ,,

,, ถ้าไม่ท่องเที่ยว แล้วก็ถ่ายภาพเอาไปลงนิตยสารหน้าคู่ ,,
    ,, ถึงผมมีเงินถึง ผมก็ไม่จับ D3x ไปเที่ยวด้วยหรอกครับ ,,
    ,, ของมันดี แต่มันไม่ได้ออกมาเพื่อใช้งานแบบนี้ครับ ,,

,, เดินเที่ยว คอห้อยกล้องกะเลนส์หนัก สองโลปลายๆ และกระเป๋าใบใหญ่มากๆ อีก ห้า หกโล ,,
    ,, คงไม่ไหวหล่ะครับ ไม่ใช้ case ที่ผมชอบนัก อย่างมากผมก็คงหยิบ D700 ครับ ,,

,, D3x รูป JPEG รูปนึงปาไป 11MB ไปเที่ยวนี่คงต้องพก HDD ไปด้วยหล่ะครับ ,,
    ,, ส่วนขนาดนี่ก็พอๆ กะ D3 เลย (บางท่านบอก D3x เบากว่าด้วย อันนี้ผมไม่รู้) ,,
    ,, ถ้าจะไม่เอา D3x แต่จะเอา D3 แทนเพราะ แพง+ใหญ่ อย่างที่คุณว่า ,,
    ,, มอง D700 เถอะครับ มันก็ D3 น้อยๆ นี่แหล่ะ ถ้าจะเอา full frame นะครับ ,,

,, และโดยส่วนตัว เห็นด้วยกะคุณ b3344 ครับ ,,
    ,, ....จริงๆจะซื้อกล้องระดับนี้ต้องหาข้อมูลมากๆนะครับ และส่วนมากไม่ค่อยมีคนถามเพราะคนเล่นกล้องระดับนี้จะรู้ว่าจะใช้อะไรครับ... ,,
    ,, อันนี้ใช่เลย ,,

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ท่้องเที่ยวเอา d300 ก็พอครับ แฟรชหัวกล้องก็มี เบากว่าด้วย

เพราะถ้าเอาจริงๆ กล้อง+เลนส์ เกือบสองโลนะครับ ห้อยคอแถมไปต่างประเทศไม่สนุกแน่ๆ

PowerHUB's Avatar
    Sisaket Thailand

เป็นผมถ้างบถึง เลือก D700 ครับ ขนาดกำลังพอเหมาะมือ กริ๊ปจะใส่จะถอดก็ได้แล้วแต่อารมณ์

แถมมีแฟรชหัวกล้องให้อีก เอาเงินที่เหลือไปลงกะเลนส์นาโน ดีกว่าครับ

ป.ล. ใช้ D90 อยู่ครับ

OverclockZone Member vs1608's Avatar
    ท้องถิ่นอำเภอไทรงาม จังหวัดกำแพง

d40 ใช้ได้ป่าวครับ แนะนำหน่อย

OverclockZone Member nong_f's Avatar

ผมว่าเล่นแค่ D700+12-24 N+24-70N นี้ก็เหมาะแล้วครับ

D3X เป็นกล้องที่เหมาะไว้ใช้ในสตูมากกว่านะครับ

OverclockZone Member yoshio's Avatar

D3x เที่ยวไม่เหมาะ
    D3 เหมาะถ้ามีความอดทนสูง

ถ้าเป็นผมจะต้องใช้กล้องท่องเที่ยวแล้วเป็น Full Frame ผมเลือก D700 นะครับ
    D3 ควักมาถ่ายคนแถวนั้นคงตกใจเพราะมันใหญ่มาก

OverclockZone Member sg30364's Avatar
    Bangkok, Thailand

เป็นผม ผมเอา D700 ครับ ดูจากรูปร่างน่าคบหามากที่สุด (เวลาไปเที่ยว)
    D3 มันใหญ่ไปน้ะผมว่าในความคิดผม ถึงมันจะได้อะไรอีกพอสมควรถ้าเทียบกับ D700 ส่วน D3X มันใหญ่และไม่เหมาะสำหรับท่องเที่ยวเท่าใหร่้ครับ (เหมาะสำหรับ Studio)

D700 + 10-20 (Sigma) + 24-70 + 70-200 F/2.8 ชุดในฝันเลยอ่า

ว่าแต่ จขกท ได้กล้องยังครับ

OverclockZone Member Tad's Avatar
    China Town , Bangkok

จะซื้อประเทศที่ถูกกว่าดูในเวป Nikonสิครับ คลิกInternationalเลือกประเทศ คำนวนค่าเงินเอา
    เป็นผมซื้อประกันร้านที่ไทย

D3กับD700 สำหรับผม D3เกิดความจำเป็น ใหญ่เกะกะ ส่วนD700ใช้อยู่ไม่ได้ต่างจากD3หรอกเป็นFull Frameก็พอ

เลนส์ที่ควรมีติดตัวไว้ 24-70 และ 70-200 อย่าทะลึ่งซื้อเลนส์DXมาใส่หละ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by sg30364 View Post
    เป็นผม ผมเอา D700 ครับ ดูจากรูปร่างน่าคบหามากที่สุด (เวลาไปเที่ยว)
    D3 มันใหญ่ไปน้ะผมว่าในความคิดผม ถึงมันจะได้อะไรอีกพอสมควรถ้าเทียบกับ D700 ส่วน D3X มันใหญ่และไม่เหมาะสำหรับท่องเที่ยวเท่าใหร่้ครับ (เหมาะสำหรับ Studio)

D700 + 10-20 (Sigma) + 24-70 + 70-200 F/2.8 ชุดในฝันเลยอ่า

ว่าแต่ จขกท ได้กล้องยังครับ

10-20 sigma ติดขอบทุกช่วงครับ

OverclockZone Member 2U's Avatar

ถาม จขกท ง่ายๆครับ เคยใช้กล้องDSLRบางหรือยังครับ ถ้ายัง ไม่แนะนำให้ใช้ Full Frame อย่างยิ่ง

OverclockZone Legend akiTheCrepe's Avatar

เป็นผมจะเอาแค่ D700 ก็พอครับ

แล้วสอย 24-70 กับ 14-24 มาติด

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

อยากใช้ อะไรก็ชื้อมาเถอะครับ ถ้าท่านจะเลือกกล้องระดับนี้แล้ว คงไม่ผิดหวัง นอกจากใช้เวลาศึกษา นั้นก็ไม่ใช่ปัญหา ท่านมีงบขนาดนี้ก็เลือกชื้อก็ D700 ขึ้นไปนะครับ

ถามคนมาก ยิ่งจะแขว้ว ไปเปล่า ๆ (พิมพ์ถูกป่าวเนี้ย) คนเรารู้ไม่เท่ากัน คิดไม่เหมือนกัน แต่แบ่งแชร์กันได้

เลนส์แนะนำ ซิกม่า 10-20 ราคาไม่แพง หมื่นปลาย ๆ

กับเลนส์ เทเล ครอบคลุมสักตัว อันนี้ลองถามท่านอื่นดู งบสัก 2-3 หมื่น น่าจะได้

รวม ๆแล้ว ถ้า D700 เลนส์ 2 ตัว แสนต้น ๆ ก็น่าจะเพียงพอ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks