overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: !!!!จะหาลำโพงมาประจำการครับ!!!!

OverclockZone Member

Default !!!!จะหาลำโพงมาประจำการครับ!!!!

รบกวนปรึกษาเซียนๆ นักเลงเครื่องเสียงในบอร์ดหน่อยครับว่าดีไหม

คือ ผมมีงบไม่มากครับ ประมาณ 15,000 - 20,000 บาท
    วัตถุประสงค์ เพื่อฟังเพลงเป็นหลักครับ แต่อยากให้เอาไว้ดูหนังได้ด้วย
    แนวเสียงที่ชอบ ประมาณ แนวใสๆ กรุ๊งกริ๊ง เล่นดนตรีสดแยกเครื่องดนตรีได้ดี ซาวด์สเตจมีมิติหน่อย
    ผมมีตัวช่วยคือ แอมป์สเตริโอสมัยโบราณยี่ห้อ NAD ของพ่อ และลำโพง AR สมัยพระเจ้าเหา ตอนพ่อยังเฟี้ยวฟ้าวอยู่ 1 คู่ (ลำโพงแบบวางหิ้ง) ซึ่งก็ได้ทำการตบยึดมาได้เรียบร้อยครับ

ชุดที่เล็งๆ ไว้ ตลอดวันหยุดสงกรานต์ที่ผ่านมา คือ

1.Klipsch quintet 3 + ตู้ซับ MRZ 8 นิ้ว + เครื่องเล่น DVD Pioneer ชุดนี้น่าจะมีประมาณ 20000
    2.เครื่องเล่น Universal ของ Marantz DV6001 ซึ่งกำลังลดราคาอยู่ตอนนี้จาก 30000 เหลือ 7900 + amp NAD (ของเก่า) + ลำโพง AR (ของเก่า) ชุดนี้ค่าเสียหาย ราวๆ 8000 ไม่รวมค่าสาย
    3.ออนเกียว รุ่นยอดนิยม HT5105 ค่าเสียหาย 16000-17000 บาท + DVD Player Pioneer 2500 บาท เบ็ดเสร็จ 20000 ได้

ชุดไหนน่าจะโอเคสุดครับ คือชุดสองนี่ประหยัดสุดแต่ดูหนังคงไม่ได้อรรถรสเท่าไหร่ ไว้ค่อยขยับขยายต่อเอาครับ ห้องผมไม่ใหญ่ครับ ประมาณ 3 * 3 เมตร เห็นจะได้เพราะฉะนั้น ไม่เน้นกระหึ่มมากครับ ขอแบบเนื้อเสียงแน่นๆ ไม่โหลงเหลง

quintet ไว้ดูหนังอ่ะครับ
    ถ้าจะฟังเพลงก็ monitor BR2 ดังด้านนี้อยู่

OverclockZone Member jeurboy's Avatar

ชุด 1 ใช้แอมป์อะไรหรอครับ

ถ้าสนใจ klipsch ไปตามที่นี่เลยครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=372421
    Last edited by jeurboy; 18 Apr 2009 at 23:48:39.

ชุดที่1 จะใช้แอมป์ NAD ตัวเก่าของพ่อครับ ไม่รู้ว่าต่อได้รึเปล่า ลำโพง Monitor BR2 นี่ราคาเท่าไหร่ครับ
    แล้วลำโพง AR นี่ไม่ดีเหรอครับ เท่าที่เคยได้ยินมาก็โอเคอยู่สำหรับรุ่นเก่าๆ

แล้วเครื่องเล่น Universal ของ Marantz ที่เล่นแผ่น SACD ได้ด้วยนี่มันโอเคม่ะครับ

OverclockZone Member Non-Slim's Avatar

มันค่อนข้างคนละขั้วอยู่นะครับ ดูหนัง กับฟังเพลงเนี่ย
    ยิ่งคุณเคยชินกับเสียงจาก NAD มาอยู่แล้วด้วย
    เอาเป็นเอาดีทางฟังเพลง กับ ดูหนังบ้างเป็นของแถมแล้วกันครับ

ดังนั้น ผมเชียร์ให้ซื้อ CD Player เสียงธรรมชาติ (ฮิฟิ) ฟังเพลงเคลิ้มกว่า
    เพลงรื่นรมย์ หรือเพลงวัยรุ่นครับ ?

DV Player ของมารานซ์ ผมไม่เคยฟัง แต่จะเตือนว่า
    CD Player ของมารานซ์เสียงมันเล็ก ๆ ละเอียด ๆ นะครับ
    ฟ้องและไม่เข้ากับระบบง่ายครับ

เผื่อเงิน เรื่องสายลำโพงกับสายสัญญาณตวยเน่อ
    รูป รูป

ถ้าคิดว่าดีอยุ่แล้วก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ
    ลำโพงรุ่นใหม่บางตัวก็ใช่ว่าจะดีกว่า

สรุปว่าไปสอยมาแล้วครับวันนี้ ตัวเบาไปเลย ฮ่าฮ่า สรุปว่าทุกชุดที่จัดไว้ไม่ได้ซื้อเลยครับ ยกเว้น ดีวีดี อย่างเดียวที่ต้องซื้ออย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ สรุปว่าผมไปสอย AVR YAMAHA RX-V463 มากับ DVD Player Pioneer DV-410V-K ครับ เจอสองตัวเข้านี้ไปเกือบสองหมื่นครับบวกค่าสายลำโพงไปอีกสามพันได้(ค่าสายนี่ได้ยินราคาแทบลมจับ) ขนาดว่าเลือกสายแบบทองแดงเกรดบ้านๆ ทางร้านปิยะนัสเค้าแนะนำมาครับ ว่าเริ่มต้นให้ใช้แค่นี้ก่อน แค่นี้ก็จุกอกแล้วพี่ ฟังไม่เพราะก็ต้องเอาให้เพราะหล่ะ

คำเตือนสำหรับท่านที่จะเริ่มเล่นเครื่องเสียงนะครับ ผมว่ามีซักหมื่นสองหมื่นไม่พอแน่ครับ ตอนแรกผมก็คิดว่าน่าจะพอที่ไหนได้หนักเลยครับ แต่ผมก็ค่อนข้างโอเคกับเสียงและบรรยากาศที่ได้มานะครับ ไว้ค่อยขยับขยายไปเรื่อยๆอีกที มาช่วยกันแชร์ประสบการณ์ดูนะครับ ถือว่าแลกเปลี่ยนความคิดเห็น

ใช้กับลำโพงอ่ะไรอ่ะคับ
    yamaha เห็นเค้าเล่นคู่กับ bose AM กัน

OverclockZone Member leahlover's Avatar

เอา YAMAHA มาฟังเพลง ผมว่าเสียงมันกรุ๊ง กริ๊ง มากเลยนะครับนั่น ออกแนวแสบหูเลยนะครับ

คือพอดี มีเพื่อนพี่ใจดีให้ลำโพง KEF 5 แชนแนล กับ ซับ Klipsch 8" มาให้ลอง ดูหนังโอเคทีเดียวครับ
    เรื่องฟังเพลงผมก้ว่าเสียงมันกรุ๊งกริ้งจริงๆครับ ถ้าเอา Klipsch Quintet 3 มาประกบจะช่วยได้หน่อยม่ะครับ
    แต่เรื่องดูหนังผมว่า YAMAHA ก็ให้เสียงที่มีมิติดีทีเดียว แต่ก็นะครับ งบไม่เยอะ ก็ต้องเลือกให้โอเคที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

OverclockZone Member mooskalacy's Avatar

มี AR ตัว ไหน อยู่ ครับ

ชอบ ชื่อ นี้ จัง หา เล่น อยู่ ครับ

ลำโพง AR ตัวนี้มันเก่ามากอ่ะคับ เลยระบุไม่ได้ว่ารุ่นอะไร และเสียงมันค่อนข้างจะไม่ค่อยมีเรี่ยวมีแรงแล้วด้วย สงสัยได้สอย Klipsch Quintet 3 มาแน่ๆละ ท่านใดที่ใช้อยู่เข้ามาให้คำแนะนำได้นะครับ

Bookmarks

Bookmarks