Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัย และ ข้องใจ ECS BlackSeries 8200A ช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัย และ ข้องใจ ECS BlackSeries 8200A ช่วยหน่อยครับ

คือว่า เพื่อนได้ให้ผมประกอบเครื่องให้ ผมเลยจัด AMD ไป 1 ชุด

สำหรับเล่นเกมส์ออนไลน์เล็ก ๆ กับ Hi5 แคมฟอก อะไรทั่ว ๆ ไป

spec

X2 5000

ECS BlackSeries 8200A

2048/800

VGA Onboard

สงสัยมากครับว่า VGA Onboard แชร์แรม 512 แล้ว แต่ทำไมยังเล่นเกมส์กระตุก

ลองเล่น Warcraft III [DotA] นี่ เข้าเกมส์ไป แทบกดอะไรไม่ได้เลยครับ

อาการจะคล้าย ๆ กับว่า เราไม่ได้ลง Driver การ์ดจอ อ่ะครับ มันจะ กระตุก ๆ ๆ

RAGNAROK ก็เหมือนกันครับ เข้าเกมส์ไป ก็กระตุก ไม่รู้จะแก้ยังไง

************ อีกเครื่องนึงผมใช้ A780GM-A ผมก็ไม่เคยลอง Onboard ซะด้วย

ใครใช้อยู่มีอาการแบบเดียวกันหรือเปล่าครับ มันผิดปกติมั้ย แก้ใขยังไงดี รบกวนช่วยตอบด้วยครับ

ลองเอาการ์ดจอไปเสียบแล้วเทสดูสิครับ

Comment

ชิบเซ็ตออนบอร์ด ATI HD3200
      แรงกว่าชิบเซ็ตออนบอร์ด Nvidia 8200 อีกนะครับ

เรื่องแรมนี่ไม่เกี่ยวกันเท่าไหร่คับ อยู่ที่ตัว GPU ออนบอร์ดอะแหละครับ

Comment

ลองเปลี่ยนไดร์เวอร์ดูครับ

เพราะ Rag กระตุกนี่ เป็นไปได้ยากมากๆ

Comment

หาไดร์เวอร์ตัวอื่นยังไงครับ ในเว็ปเห็นมีตัวเดียว

Comment

ออนบอร์ดคงไม่ต้องคาดหวังกับมันมากครับ ^^
            ถ้าเล่นเกมส์คงต้องปรับต่ำๆเอา

Comment

ออนบอร์ดตัวนี้ไม่น่าเล่นดอทเอกระตุกนะครับ
              วินโดวส์ที่ท่านลงรุ่นไหนครับ

Comment

ผมว่าไม่มีทางเลยที่ onboard เล่น warcraft III กับ ragnarok แล้วกระตุก แต่มันกระตุกเนี่ยดิถึงได้สงสัย

Comment

http://www.nvidia.com/object/nforce_winxp_15.26.html
                  ไดร์เวอร์ แบบมีของชิพเซ็ทด้วย

http://www.nvidia.com/object/winxp_182.50_whql.html
                  ไดร์เวอร์ ของการ์ดจออย่างเดียว มันมี Geforce 8200 ในรายชื่อด้วย

Comment

ลองลง Driver ละไม่หาย หนักกว่าเก่านิดนึงอีก

สงสัยงานนี้มีเสียเงิน

Comment

ถ้าวินโดว์ไม่เอ๋อ บอร์ดอาจจะไม่ปกติ
                      อาจจะลองเปลี่ยนวินโดว์เลย

ถ้าไม่หาย
                      ไปขอเปลี่ยนเลยครับ อาจจะเพิ่มตังลดตัง ก็ว่าไป

Comment

ลง vista หรือเปล่า แบบแรมไม่พอ

Comment

อาการเหมือนไม่ได้ลงไดร์ฟเวอร์นะครับ

ถ้าเช็คแล้วลงครบหมด แรมเหลือๆ

ก็เคลมเถอะครับ

ออนบอร์ดตัวนี้รัน Crysis ได้นะครับ (รันได้....นะ ย้ำ ว่าแค่รันได้)

Comment

wc III เคยเล่นกะ cel 750 mhz ram 256 vga onboard 8 mb
                            สาบานครับ เล่นได้
                            dota ก็ไม่น่าจะใช้มากกว่ากันเท่าไหร่

Comment

เหมือน ตอนที่ผม ซื้อ บรอด ที่มี ออนบรอด GF7150 มาใช้เลยครับ

คาดหวังกับมันมากว่า จะเล่น ออนไลน์ทั่วไปลื่น ( ปรับต่ำ )

แต่แล้วก็น่ะ เกม RAN ก็กระตุก DoTa 800*600 ต่ำถึงพอขยับเม้าได้บ้าง -*- .............

เลยไปสอย บรอด ที่มี x1250 ของ ATI มาใช้

คือแบบว่า ปรับ 2AA 8af ได้อีกต่ะหาก *0* ดอทเอสบายใจเลย ไม่มี ตุกให้ ATM คุๆๆ

มีข้อสังเกตุ อย่างนึงครับ

บรอดที่ใส่ GF7150 ไม่ซับพอต ดูอัลแรม นี้ หรือเปล่าต้นเหตุความอืด

เพราะทำให้ การ์ดจอใช้แรม 64bit

ในขณะที่ x1250 เป็น 128bit ถ้า ดูอัลแรม
                              Last edited by Yamabu; 22 Apr 2009, 22:05:58.

Comment

Working...
                              X