Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟตกปุ๊ปคอมดับฟั๊ป

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไฟตกปุ๊ปคอมดับฟั๊ป

ตามหัวขอเลยคับ

คือที่บ้านผมไฟตกบ่อยมาก
    พอไฟตกที่ไรคอมดับเลยใช้UPSก็แล้วยังไม่หาย
    อยากทราบมันเกิดจากอะไรคับ
    เป็นที่คอม หรือ UPS คับ UPS ซื้อมาเดือนกว่าได้คับ
    สเปคคอมผม
    Q6600 2.40@2.40
    ASRock P45TS-R
    Ram 4G
    HIS ATi 4850 DUAL ICEQ TURBO 512MB (DDR3,TD)
    HD 250G
    PSU Dtech 700w

กำลัง เล่มเกมมัน ๆ ไฟตก ดับ - -* (เช็ง เคลียด แล้วจะทำไงยัง)

ups น่าจะมีปัญหาแล้วครับ แบบนั้น มันไม่ได้สำรองไฟให้เลยนิครับ

Comment

หลอ คับ

ต้องเปลี่ยน ใหม่ หลอ คับ

Comment

ใช้ Vista รึเปล่าครับ

เพราะถ้าใช้ Vista มันจะมี Windows Native Power Management อยู่

แล้วโดย default มันจะ Critical battery : 100% / Action : Shutdown

ถ้าไม่กำหนดให้น้อยกว่า 100% พอไฟตกต่อให้มี UPS ก็ดับแน่นอน

หรืออีกวิธีสำหรับ UPS ที่มี software ติดมาด้วย มันจะทำการ disable Windows Native Power Management เอง

Comment

อาจมีปัญหามีตัวupsแหละครับ

แ้ล้วตอนคุณซื้อมาครั้งแรกได้ชาจไฟให้เตมupsก่อนใช้งานหรือยังครับ

Comment

ใช้ ups รุ่นใหน

Comment

ใช้ Vista รึเปล่าครับ

เพราะถ้าใช้ Vista มันจะมี Windows Native Power Management อยู่

แล้วโดย default มันจะ Critical battery : 100% / Action : Shutdown

ถ้าไม่กำหนดให้น้อยกว่า 100% พอไฟตกต่อให้มี UPS ก็ดับแน่นอน

หรืออีกวิธีสำหรับ UPS ที่มี software ติดมาด้วย มันจะทำการ disable Windows Native Power Management เอง
              แล้วมันเข้าตรงไหนคับ

Comment

ใช้ UPS ของ Matrix คับ

Comment

Start > Setting > Control Panel > Power Options > Change Plan Setting > Change Advance Power Settings

Comment

ผมควรเลือกอันไหนดีคับ
                    Balanced
                    Power Saver
                    High Performance
                    แล้ว จะถ้าปรับ ปรับ ตรงไหนบ้าง ที่จะไม่ให้ Critical battery : 100% / Action : Shutdown

ขอบคุนครับ

Comment

จริงๆเลือกอันไหนก็ได้ครับ แต่มันก็จะต่างกันบ้างไปตามโหมด

รู้สึกในหัวข้อ "Power" มั้งถ้าจำไม่ผิด (พอดีของผมโดน ups software มัน disable หัวข้อนั้นไปเลยมองไม่เห็น)

แล้วก็ปรับ

Critical Battery : อยากได้กี่ % ก็ใส่ไป
                      Critalcal Battery Action : Hibernate, Shutdown, Standby

สมมติกำหนด Critical : 30% / Action : Shutdown
                      พอไฟดับหรือตกจน ups เหลือ battery 30% มันก็จะทำการ shutdown

ถ้าโหลดบิทอย่าลืมกำหนดหัวข้อ "Harddisk" เป็น turn off : never

Comment

ขอบคุนคับ

ออแล้วของผมไม่เห็นมีหัวข้อ Critical Battery กับ Critalcal Battery Action นะคับ

ขอบคุนอีกทีละกันคับ

ยังไงถ้าไม่ได้ยังไง ผมก็จะซื้อUPSใหม่คับ ups software นี่ราคาเท่าไรคับ

Comment

UPS คุณกี่ VA? ครับ

Comment

ถ้า 700VA ก็ 800VA เนี่ยคับ คับผมว่านะ

Comment

Originally posted by 2344321212 View Post
                              ขอบคุนคับ

ออแล้วของผมไม่เห็นมีหัวข้อ Critical Battery กับ Critalcal Battery Action นะคับ

ขอบคุนอีกทีละกันคับ

ยังไงถ้าไม่ได้ยังไง ผมก็จะซื้อUPSใหม่คับ ups software นี่ราคาเท่าไรคับ
                              ups software มันแถมมากับ ups ครับ

เช่นว่า ดู watt ที่ใช้งาน ณ ปัจจุบันได้, กำหนดค่าไฟตก ไฟเกิน

ส่วนมากจะแถมมากับพวก ups ที่ราคากลาง (2500+)

อย่างอันนี้จะเป็นของ APC

Last edited by AmaKatsu; 19 Apr 2009, 01:12:55.

Comment

Working...
                              X