overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: รู้ไหมว่า คอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะ กินไฟประมาณ 400-500 วัตต์

OverclockZone Member Mbell's Avatar

Exclamation รู้ไหมว่า คอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะ กินไฟประมาณ 400-500 วัตต์

ข้อมูลจาก www.maama.com

คอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะ
    ขนาดมาตาฐานที่ใช้กันอยู่ทั่วไป กินไฟประมาณ 400-500 วัตต์
    ตัวกินไฟในคอมพิวเตอร์มีอยู่ 2 ส่วนคือ จอมอนิเตอร์ กับ CPU ตัวกินไฟที่สุดคือ
    จอมอนิเตอร์ ซึ่ง ขนาดมาตรฐานทั่วไปที่ใช้กันคือ ขนาด 15 นิ้ว กินไฟประมาณ 330 วัตต์
    ถ้าขนาดใหญ่กว่านี้ก็กินไฟมากกว่านี้ ส่วน CPU กินไฟประมาณ 150 วัตต์
    โปรแกรม SCREEN SAVER ไม่ช่วยประหยัดค่าไฟ

พนักงานส่วนใหญ่ชอบเปิดจอทิ้งไว้คิดว่าไม่เป็นไร
    เพราะคอมพิวเตอร์มี Screen Server คิดว่าพอ
    เราหยุดใช้งานคอมพิวเตอร์ไป 1-3 นาที จอภาพ
    เปลี่ยนเป็น Screen Server แล้วจอจะกินไฟน้อยลง ...
    จอยังกินไฟเท่าเดิมครับ คือยังกินไฟ 330 วัตต์ อยากจะประหยัดค่าไฟจำไว้เลยครับ
    ว่าผละจาก หน้าจอไม่ว่าไปไหน กินข้าว, ประชุม, เข้าห้องน้ำ หรือไปทำธุระเป็นเวลานานๆ
    ให้ กดสวิตซ์ปิดหน้าจอทุกครั้ง...

ปิดแค่สวิตซ์จอมอนิเตอร์ โดยไม่ต้อง Shut down เครื่อง ลองมาคำนวณค่าไฟแบบคร่าวๆ
    โดยสมมติว่า จอ Philipe 15” กินไฟ 180 วัตต์ (220V.0.8A) พนักงานOffice
    ทำงานเฉลี่ย 22 วันต่อเดือน ทำงานวันละ 8 ชั่วโมง
    คิดเป็นพลังงานไฟฟ้าที่ใช้ = (180 x 8 x 22)/1000 = 31.68 KWh.
    คิดเป็นค่าใช้จ่าย = 31.68 x 2.83 = 90 บาท/เครื่อง/เดือน คอมพิวเตอร์ในบริษัทเฉพาะส่วน
    office มีประมาณ 500 เครื่องเป็นเงิน = 500 (90 = 45000 บาท/เดือน หรือ 540000 บาท/ปี
    (นี่เฉพาะค่าไฟฟ้าจากจอมอนิเตอร์นะครับ ยังไม่รวม CPU และ Printer)

สมมติ ถ้าเราช่วยกัน ปิดจอมอนิเตอร์วันละ 1 ชั่วโมงในช่วงเวลาพักกลางวัน
    สามารถประหยัดเงินไปได้ = ((180 x 1 x22)/1000)x2.83 = 11.2บาทเครื่อง/เดือน ถ้า 500
    เครื่องก็จะประหยัดเงินไปได้ = 500x 11.2 = 5600 บาท/เดือน หรือ 67200 บาท/ปี

OverclockZone Member Mbell's Avatar

เวลาที่ลุกไปใหน นานๆ แนะนำให้ shutdown ครับ

ถ้าไม่อยาก shutdown ก็เลือก stand by ซะ

OverclockZone Member hello's Avatar

ปิดประจำอยู่แล้วครับ

OverclockZone Member maxzerker's Avatar

มั่วสุดๆ เลยเรื่อง Load...

จอกินอย่างมากไม่เกิน 120 watts (19" CRT)
    ตัวเครื่องถ้า Spec แรงๆ หน่อยก็ ~ 300 watts

แต่ที่คนส่วนใหญ่ใช้จริงๆ
    จอ ~ 60 watts (CRT 17")
    จอ ~ 35 watts (LCD 17")
    เครื่อง ~ 75-120 watts

ไม่รู้ไปเอาเลขยกเมฆมาจากไหน บทความ...
    หรือล่อเอา Peak watts มายัด...

แต่เรื่องปิดจอ / standby ผมไม่เถียงว่ามันช่วยประหยัดไฟจริง
    Last edited by maxzerker; 24 Mar 2007 at 22:18:29.

OverclockZone Member naruzekung's Avatar

สรุป คัยถูกกันเนี่ย ไม่รู้จะเชื่อคัยดีอะ

Mac Addict User tassapon's Avatar

คอมผมตั้งพื้น อิอิ

OverclockZone Member

แง่ว ไม่รู้จางงยังไงเลย
    จอมอนิเตอร์ ซึ่ง ขนาดมาตรฐานทั่วไปที่ใช้กันคือ ขนาด 15 นิ้ว กินไฟประมาณ 330 วัตต์
    ว้าว กินเยอะจัง
    ผมว่าผมเคยดูที่ทีวีนะ ทีวีผม 21 นิ้ว มานกิน 70 ก่า w เองหนิ ทำไมจอคอมกินเยอะแบบนั้นอ่า

OverclockZone Member bokiedoddy's Avatar

ถ้า stand by สามารถโหลดบิทได้ไหมครับ

OverclockZone Member sprite's Avatar

Quote Originally Posted by bokiedoddy View Post
    ถ้า stand by สามารถโหลดบิทได้ไหมครับ
    ไม่ได้คับ ถ้าจะโหลดบิทก็ปิดหน้าจอไปดีที่สุด

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

เปิดโหลดบิต ปิดหน้าจอ แล้วไปนอนคับ ทำประจำ...

OverclockZone Member LP_inBKK's Avatar

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    เปิดโหลดบิต ปิดหน้าจอ แล้วไปนอนคับ ทำประจำ...
    อันนี้ชอบๆ

ช่วยคิด
    Guest

ผมว่า ถ้ากินไฟขนาดนั้น psu ก็ต้องมากด้วยอ่ะสิ เครื่องเก่า psu 300 เองยังใช้ได้ ถ้ากินไฟขนาดนั้นแล้วผมจะเล่นได้ไงหล่ะครับ ให้ลองคิดดูน่ะ ม่ายได้ว่าเถียงหรอก

OverclockZone Member top41's Avatar

ปิดคอมไม่เป็นครับ
    24 ชั่วโมง

ตั้งให้หน้าจอดับ กับปิดหน้าจอ มันจะต่างกันเยอะใหม

OverclockZone Member Melphist's Avatar

แต่ผมว่า ถ้าเสียดายโปรแกรมที่เปิดทิ้งไว้ และ ต้องลุกไปทำธุระนานๆโดยไม่อยากปิดคอมน่าจะลอง Hibernate ดูนะครับ อาจจะดูเหมือนปิดเครื่องแต่พอกดเปิดใหม่ โปรแกรมที่เปิดใช้งานอยู่ก็จะไม่หายไปไหนครับ แถมยังประหยัดไฟได้ด้วย

ช่ายๆ Hilbernate มันปิดเครื่องแต่ว่า ยังคงสถานะเครื่องก่อนปิดไว้ (เสียพื้นที่ hdd ในการเกบโด้ยยย) แต่ก็ดีนะ พิมรายงานแล้วเพื่อนเรียกเตะบอลก้ะ hilbernate มันซะ จะได้ไม่ต้องมานั่ง เปิด โปรแกรม กด เปิดไฟล์อีก (แค่นี้ขี้เกียจจัง - -')

OverclockZone Member shinozukoe's Avatar

ก่อนอื่นขอบอกก่อนว่า โปรแกรม screen sever ไม่ได้ทำมาเพื่อประหยัดไฟครับ ทำมาเพื่อถนอม จอ moniter ของเรา ไม่ให้แสงจี้ไปจุดใดจุดหนึ่ง นานๆ คับ แพระ อาจจะทำให้หลอดภาพเราเสื่อมได้
    ส่วนเรื่อง ประหยัดไฟนั้น ตามความคิดเห็นของผม ปิดหน้าจอ ดึงปลั๊กจอ แล้วเข้านอน อิอิ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

Quote Originally Posted by shinozukoe View Post
    ก่อนอื่นขอบอกก่อนว่า โปรแกรม screen sever ไม่ได้ทำมาเพื่อประหยัดไฟครับ ทำมาเพื่อถนอม จอ moniter ของเรา ไม่ให้แสงจี้ไปจุดใดจุดหนึ่ง นานๆ คับ แพระ อาจจะทำให้หลอดภาพเราเสื่อมได้
    ส่วนเรื่อง ประหยัดไฟนั้น ตามความคิดเห็นของผม ปิดหน้าจอ ดึงปลั๊กจอ แล้วเข้านอน อิอิ
    ถูกต้อง!! นะคร้าบบบบบบบบบบบ
    มันเอาไว้กัน จอเสื่อม จากการที่จอดดนยิงอิเล็กตรอนเป็นจุดๆเดียวไว้นานๆ ไม่เปลี่ยนสีหรือย้ายที่เลย

ถ้าขี้เกียจปิด ไปตั้งTurn off monitor ก็ได้ เอาสัก 1 นาที ก็ok ผมใช้วิธีนี้ เวลารีบๆ ปล่อยมันดับไป แต่ส่วนมาก เอื้อมมือไปปิดมันก่อนไปทำอย่างอื่น
    ถ้าพวกจอ LCD ก็ยิงกินน้อยใหญ่ ของผม 17" กระแสที่ใช้สูงสุด 1 A เอง

OverclockZone Member Cherry Blossom's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by 1two3 View Post
    ตั้งให้หน้าจอดับ กับปิดหน้าจอ มันจะต่างกันเยอะใหม
    อ่า ต้องการคำตอบเหมือนกัน

ตั้งใน Power ไว้ว่า 5 นาที ให้มัน Turn off Moniter เอง

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

จอบ้านใครกิน 330W ฟะ สุดยอดด

โทรทัศน์ที่ว่ากินเยอะ 21 นิ้วยังแค่ 100W เองครับ

ตัวกินไฟน่า CPU มอนิเตอร์ และอีกตัว การ์ดจอครับ << กินไม่ใช่น้อย

ผมไปไหนนานๆก็ปิดหน้าจอทุกครั้งครับ screen sever ไม่เคยเปิด รำคาญมัน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks