overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 13 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 241

Thread: วิธีการทาซิลิโคนที่ให้ผลดีที่สุด? ครับ

OverclockZone Member Bawarianz's Avatar

Talking วิธีการทาซิลิโคนที่ให้ผลดีที่สุด? ครับ

คิดว่าเพื่อนๆหลายคนอาจจะเคยประสบปัญหาเดียวกันเวลาซื้อ cpu หรือ heatzink ตัวใหม่มา
    แล้วก็ไม่รู้ว่าจะทาซิลิโคนอย่างไรดี ลองหาดูจากเวบต่างๆ ก็บอกไม่เหมือนกัน ทาที่ cpu บ้าง ที่ฐาน heatzink บ้าง ปาดบ้าง หยดบ้าง ก็แล้วแต่จะทดลองกันไป

ไอ้ผมก็เล่นบอร์ด OCZ มาซักพักแล้ว ก่อนที่จะต้องไปรับใช้ชาติเป็นทหารเกณฑ์วันที่ 1 พ.ค.นี้ เลยเอาข้อมูลจากบทความในเวบ Benchmarkreviews.com มาให้เพื่อนๆได้อ่านกันดูนะครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นๆ

จาก บทความนี้ [ที่มา : http://benchmarkreviews.com ] เป็นการหาวิธีการทาซิลิโคนเพื่อให้ได้ผลลัพธ์คือ ซิลิโคนแผ่กระจายทั่วหน้าสัมผัสระหว่าง cpu กับฐาน heatzink นะครับ ไม่ได้หมายความว่านี่เป็นวิธีที่ทำให้ลดความร้อนดีที่สุด
    แต่ทางทฤษฎีแล้วก็น่าจะเป็นวิธีที่ดีที่สุด คือ เมื่อซิลิโคนกระจายทั่วหน้าสัมผัส และมีความบางพอในระดับหนึ่งแล้ว จะถ่ายเทความร้อนได้ดีที่สุดครับ

เข้าเรื่องกันเลยดีกว่าครับ (ง่วงแล้ว ฮ่าๆๆๆ)

- สำหรับ Heatzink ที่มีฐานกลม
    ให้หยดเป็นเม็ดเท่าลูก BB (ว่าไปนั่น) ตรงกลางฐานซิงค์ แรงกดจะทำให้แผ่ทั่วฐานพอดี

- สำหรับ Heatzink ที่มีฐานสี่เหลี่ยม
    วิธีที่ดีที่สุดคือ ป้ายให้เป็นรูป X โดยกะให้พอดีกับขอบของคอร์ cpu จากนั้นใช้อะไรเรียบๆเช่นแผ่นพลาสติกปาดให้บาง
    โดยปาดให้ขวางแนวรอยเส้นโลหะของฐานHeatzink เพื่อให้อนุภาคของสารตกลงไปอยู่ในรอยเส้นโลหะที่เกิดจากการขัดผิว

- สำหรับ Heatzink ที่เป็นแบบ HDT (Heatpipe Direct Touch) หรือฮีทไปป์สัมผัสคอร์cpuโดยตรง
    ให้ป้ายตามยาวของแนวกั้นระหว่างฮีทไปป์ โดยกะให้พอดีกับขอบคอร์ด้วย โดยหากต้องการให้ได้ผลดีที่สุด ต้องออกแรงกันสักเล็กน้อย ดังนี้
    1. ขัดๆๆๆ หรือ Lapping ฐานของฮีทไปป์ด้วยกระดาษทรายน้ำนั่นเอง โดยให้ร่องระหว่างฮีทไปป์และแนวกั้น ตื้นที่สุด
    2. ใช้หัวแร้งและตะกั่วบัดกรีลงไปในร่องดังกล่าว (อู๊ยยย เสียวร่อง อิอิ) แนะนำว่า ให้ทำขั้นตอนที่ 2 ก่อน 1 เพื่อจะได้ขัดตะกั่วไปในทีเดียวเลย

อ่านผ่านๆมานะครับ ยังไม่ได้แปลจริงจัง เดี๋ยวอ่านเสร็จแล้วจะกลับมา Edit ข้อมูลเพิ่มเติมให้อีก
    โปรเจ็คต่อไป เร็วๆนี้ครับ
    [ ที่มา : http://benchmarkreviews.com ]
    Last edited by Bawarianz; 19 Apr 2009 at 05:45:23.

OverclockZone Member superman9999's Avatar
    อดีต-->ก.ท.ม. ปัจจุบัน-->น.ม.

จัดมาข้อมูลมาเยอะๆแน่นๆ
    จะได้เข้าใจเหมือนๆกัน ไม่ต้องมาถกกันให้เหนื่อย
    ข้อมูลเยี่ยมมากครับ...รอชมตอนต่อไป

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

ดีๆๆ

OverclockZone Member lightzer's Avatar

ขอบคุณครับเป็นความรู้ครับ

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

ต้องทาให้ได้แบบนี้ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

การทาที่ดีที่สุด สรุปง่ายๆ

ไช้ปริมาณน้อย แต่พยายามให้บางที่สุด และเรียบเสมอกัน

หลังทาแล้วเบิร์น Cpu จะช่วยให้ซิลิโคนกระจายตัว

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

ของผมเป็นแบบ Heatzink ที่เป็นแบบ HDT (Heatpipe Direct Touch)

วุ่นวายน่าดู ตอนนี้เย็นอยู่ 1 core 35 c อีก 3 core ประมาณ 45-55 c

สงสัยต้องถอดมาทาไหม่

OverclockZone Member SHIINZ's Avatar
    นครศรีธรรมราช, สตูล

ผมละเลงมั่ว ๆ ประจำ เดี๋ยวจะลองดูใหม่

meenakhom2007's Avatar

ขอบคุณครับ พึ่งรู้ว่าเราทาเยอะมากๆๆ เลย กลัวไม่ถึงอ่ะ...

ซื้อมาตั้งแพงใช้ได้ไม่กี่ชิ้นเอง....

OverclockZone Member Kraiwit's Avatar
    Graphics Zone - Overclock Zone

สุดยอด ครับ ...

จด ๆ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

Quote Originally Posted by narastaya9 View Post
    ของผมเป็นแบบ Heatzink ที่เป็นแบบ HDT (Heatpipe Direct Touch)

วุ่นวายน่าดู ตอนนี้เย็นอยู่ 1 core 35 c อีก 3 core ประมาณ 45-55 c

สงสัยต้องถอดมาทาไหม่
    แนะนำให้แลป

ผิวมันไม่เรียบเลย ผมทำแล้วเย็นขึ้นมาก

OverclockZone Member wizardsoul's Avatar

Quote Originally Posted by Dej_SAVAGE View Post
    ต้องทาให้ได้แบบนี้ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ
    เอาอะไรปาดนี้ถึงได้เรียบ เนียนขนาดนี้

OverclockZone Member LP_inBKK's Avatar

บันทึกเรียบร้อยแล้ว

OverclockZone Member Criticism's Avatar

Quote Originally Posted by wizardsoul View Post
    เอาอะไรปาดนี้ถึงได้เรียบ เนียนขนาดนี้
    ซิลิโคน หรือปูนฉาบเนี่ย

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

ใครลองทาแล้วมั่งมาบอกผลด้วยนะ

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    แนะนำให้แลป

ผิวมันไม่เรียบเลย ผมทำแล้วเย็นขึ้นมาก
    อะไรคือแลป ครับขอถามโง่ ๆ จะได้นำไปใช้ แปลว่าขัดใช่ไหมครับ

OverclockZone Member sophon's Avatar

Quote Originally Posted by narastaya9 View Post
    อะไรคือแลป ครับขอถามโง่ ๆ จะได้นำไปใช้ แปลว่าขัดใช่ไหมครับ
    ตอบแทนครับ แลปปิ้งครับผมกระดาษทรายขัดๆๆๆๆ

OverclockZone Member matest_ocz's Avatar

กระทู้นี้มีประโยชน์

OverclockZone Member blazht's Avatar

ทำไมไม่ทาบนแผ่น CPU หลังจากประกอบหล่ะคับ

ซิงค์ผมติดยากต้งเล็งๆหลายที กว่าจะแปะลงกับ CPu พอดีเลอะ ขอบเหล็กๆที่ล็อคของ MB หมดพอดี

ทาบน CPU ชัวกว่าเปล่าคับ

ด้วยความสงสัย และปราถนาดี

OverclockZone Member kittichart's Avatar

เยี่ยม

Page 1 of 13 12345 ... LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks