Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้มากๆจิง จะไปซื้อแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้มากๆจิง จะไปซื้อแล้ว

อยากรู้ว่า external harddisk มันคืออะไรคับ แล้วมันมีกี่แบบ วันนี้ไปเดินcommartเห็นคนมุงกันเยอะมาก เลยสนใจ เห็นมีขนาด 2.5 กับ 3.5 นิ้ว มันสามารถใส่กับ PC ได้ทั้งสองแบบเลยรึเปล่าครับ ช่วยอธิบายด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

Originally posted by pleaze View Post
    อยากรู้ว่า external harddisk มันคืออะไรคับ แล้วมันมีกี่แบบ วันนี้ไปเดินcommartเห็นคนมุงกันเยอะมาก เลยสนใจ เห็นมีขนาด 2.5 กับ 3.5 นิ้ว มันสามารถใส่กับ PC ได้ทั้งสองแบบเลยรึเปล่าครับ ช่วยอธิบายด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
    แบบ 2.5 นิ้ว ใส่ hdd Notebook ไม่ต้องเสียบไฟเลี้ยงเพิ่ม

แบบ 3.5 นิ้ว ใส้ hdd ธรรมดา ต้องเสียบไฟเพิ่ม

อาจใช้ Hdd แบบ IDE หรือ SATA ก็เป็นได้

ส่วนมากเชื่อต่อกับ PC โดยใช้ USB 2.0 ใช้ได้ทุกเครื่อง

Comment

มันคือที่เก็บข้อมูลครับ โดยเอาHdd ไปทำ มันมีตัวแปลงให้เสียบผ่าน USB กะ PC อยุ่แล้วครับ

Comment

แล้วเราสามารถนำ harddisk 2.5นิ้วของ notebook+box มาเชื่อมต่อกับ pcได้ป่าวครับ
        หรือต้องเฉพาะ3.5นิ้ว แล้วเห็นมันมีแบบ ide กับ sata ต้องเลือก box ยังไงมั่งครับ

Comment

Originally posted by pleaze View Post
          แล้วเราสามารถนำ harddisk 2.5นิ้วของ notebook+box มาเชื่อมต่อกับ pcได้ป่าวครับ
          หรือต้องเฉพาะ3.5นิ้ว แล้วเห็นมันมีแบบ ide กับ sata ต้องเลือก box ยังไงมั่งครับ
          box จะมีแบบ SATA / IDE เลือกได้ บางตัวใส่ได้2แบบเลย

แต่ กล่อง HDD 2.5 /3.5 มันจะคนละ size คนละแบบ

ไมว่าจะเป็น HDD แบบใหน ถ้าใส่กล่องได้ ก็ใช้กับคอมได้ทุกเครื่อง ทุกประเภทแหละ

ขอให้มี USB

Comment

อ่อ กระจ่างแล้วครับ แล้ว ยี่ห้อwesternดีป่าวครับ เห็นวันนี้ไปเดินcommart ที่บูต คนเยอะมากเลย

Comment

อ่อ กระจ่างแล้วครับ แล้ว ยี่ห้อwesternดีป่าวครับ เห็นวันนี้ไปเดินcommart ที่บูต คนเยอะมากเลย
              Hdd ธรรมดามันก็ดี แบบใส่กล่องสำเร็จรูปก็ดี

แต่แบบสำเร็จรูป เห็นราคาหน้าร้าน Hardwarehouse แล้วจะบ้าตาย

Comment

Working...
              X