Announcement

Collapse
No announcement yet.

[VGA] 4670 vs 4830 .... เอามาดู Hidef 1080p ตัวไหนเหมาะสมกว่ากันครับ ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [VGA] 4670 vs 4830 .... เอามาดู Hidef 1080p ตัวไหนเหมาะสมกว่ากันครับ ???

กำลังมองหา VGA ตัวใหม่มาใส่ HTPC (ตัวเก่าใช้ 8600GT DDR2) เล็งที่ 2 ตัวนี้อยู่ครับ

http://ati.amd.com/products/Radeonhd4600/specs.html

http://ati.amd.com/products/radeonhd4800/specs2.html

อ่านสเปคแล้ว งง ๆ ดูแล้วแทบจะเหมือนกัน

- เฉพาะในแง่ใช้เล่นไฟล์ Hi-def1080p....GPU 2 ตัวนี้มีความต่างกันไหมครับ ???

- ขนาด ram บน vga มีผลมากไหม 512MB , 1GB ???

- อยากให้ช่วยแนะนำ ยี่ห้อ รุ่น ให้ที ขอแบบที่มี port HDMI มาด้วยเลย

อยู่ ตจว. ตัวเลือกน้อย ไปพันธ์ทิพย์จะได้ไปเดินหาตัวนี้เลย

ขอบคุณมากครับ

4830 ถูกดีคุ้ม ขนาดramมีผลตอนรัน3d หรือHDครับเป็นไปได้เอา1GBไปเลยครับ ยี่ห้อก็ Powercolor Radeon HD 4830

Comment

ตัวนี้ก็มี HDMI อีกตัวเอาไปคิดครับ SAPPHIRE 100265HDMI Radeon HD 4830

Comment

ถ้า htpc ที่ใช้ไม่ต้องการเปลี่ยน psu เดิมๆ ก็ 4670 ครับ

ถ้ามี psu ดีๆอยู่แล้วก็ 4830 ครับ

แต่ในแง่การดูหนัง hidef นั้นทั้งสองตัวไม่แตกต่างกันครับ ถอดรหัสได้เหมือนๆกันเท่ากัน

ถ้าเน้นแค่ดูหนังเล่น 4350 4550 ก็ได้ครับ รุ่นเล็กพวกนี้มียี่ห้อที่มี HDMI อยู่หลายตัวเช่น

gainward

Comment

4670 ถูกกว่า ประหยัดไฟกว่า

Comment

4670

Comment

ทำไม quote ของเรือมาไม่ใด้ฟะ

ตามนี้

Comment

จะเปลี่ยนทำไม

Last edited by battlecruiser; 19 Apr 2009, 12:05:04.

Comment

ตอนนี้ใช้ d-sub เข้า LCDTV กับ optic เข้า avr .... อยากให้จบแค่ HDMI เข้า avr เส้นเดียวครับ
                  Last edited by คนจน; 19 Apr 2009, 11:59:24.

Comment

เสียงผ่าน ati hdmi คือ realtek spdif ไม่ได้ต่างอะไรไปกว่า onboard spdif

nvidia เพียงเสียบสายที่แถมมา spdif onboard ก็จะออกไปกับ hdmi

Last edited by battlecruiser; 19 Apr 2009, 12:02:23.

Comment

แค่ดู ไฮเดฟ ออนบอร์ด(ATi3xxx ไม่ก็ Nvidia8xxx)ก็พอแล้ว
                      เปิดฮาร์ดแวร์แอคเซลเลเรเตอร์ก็วิ่งฉิวเนียนเหมือนกัน

จะว่าไปไอ้ที่ใช้อยู่มันก็เหลือแล้วนะ

Comment

8600GT ของผมไม่มี connector s/pdif อ่ะครับ ลองหาดูแล้ว

บน pcb เห็นมี screen ลายรอไว้นะ แต่ไม่มีคิดว่าคงเป็นรุ่นประหยัด ตัดนู่นนี่ออก

Last edited by คนจน; 19 Apr 2009, 12:42:53.

Comment

ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกท่านมากครับ

ดีที่มาถามก่อน ไม่มอง 4830 ละ ดูรุ่นต่ำลงมาดีกว่า

ประหยัดเงินได้อีกเยอะเลย

Comment

4670 แหละท่าน 4830 มันเปลืองเงินครับ

Comment

Working...
                            X