Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องการแชร์เน็ตให้เล่น 2 เครื่องครับ ต้องทำไงบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องการแชร์เน็ตให้เล่น 2 เครื่องครับ ต้องทำไงบ้าง

ตอนนี้ผมเพิ่งซื้อโน๊ตบุคมานะคับ เลยอยากให้เล่นได้ด้วยนะคับ ต้องทำอย่างไร และมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ อยากให้เล่นได้ทั้งสองเครื่อง โดยไม่ต้องรอให้เครื่องใดเครื่องหนึงเปิดด้วยนะครับ(ให้เล่นได้แบบอิสระทั้งสองเครื่องนะครับ) ตอนนี้ผมใช้เน็ต 3 เม็กของทรูครับ ใช้โมเด็มที่ได้มาตั้งแต่ตอนแรกสมัคอ่ะคับ 1 พอร์ตธรรมดา คับ รบกวนด้วยนะคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ซื้อ switch เพิ่มครับ... เสียบสาย แลน ก็เล่นได้แล้วครับ รู้สึกเครื่องมันจะแจก ip ให้เองอัตโนมัติครับ
    หรือไม่ก็ซื้อ adsl router 4 port ก็ได้ครับ... อันนี้ก็แจกอัตโนมัติเหมือนกันครับ

Comment

คือผมก็สนใจเหมือนกันครับ เลยมีคำถามครับ
      - เวลาจะ login ต้องทำไงอะครับ ปกติใช้เครื่องเดียวก็ใส่ password แล้วกด Connect แต่ถ้าจะใช้เป็น wireless แล้วจะ connect ยังไงครับ
      - ถ้าผมต้องการให้เครื่องนึงต่อสาย lan อีกเครื่องใช้ wireless ต้องซื้ออุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมบ้างครับ ตอนนี้ผมมีแค่ modem ที่ได้มาตอนสมัครเหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ขอคำอธิบายและขั้นตอนเพิ่มอีกหน่อยใด้ใหมครับ

Comment

ซื้อ Wireless Router เลยค่ะ เอาไว้ใช้กับโน๊ตบุ๊ค จะเล่นแบบไวเลสได้ด้วยค่ะ

หรือไม่ก็ซื้อswitch มาต่อก็ได้ค่ะ แล้วก็ต่อสายแลนเข้าโน๊ตบุ๊คอีกที

Comment

เลือกซื้อที่เปงwireless adsl routerคับ แล้วโมเด็มตัวเก่าก็เก็บไปเลยเพราะมันเปงโมเด็มในตัวยอยู่แล้ว

Comment

Originally posted by cuteman View Post
              เลือกซื้อที่เปงwireless adsl routerคับ แล้วโมเด็มตัวเก่าก็เก็บไปเลยเพราะมันเปงโมเด็มในตัวยอยู่แล้ว
              ตามนี้เลยครับ ให้ตัว wireless router(ประมาณเกือบๆ 2000) ต่อเนทแบบ routing (ไม่ใช่ Bridge นะ)
              แล้วโนทบุคก็ wireless เข้ามาได้เลยสะดวก ส่วนอีกเครื่องจะเสียบแลนก็ตามสะดวกครับ

ส่วนที่แถมมากระทรูไม่ต้องใช้แล้วครับ ตัวใหม่มันดีกว่า

Comment

Working...
              X