overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 55

Thread: อยากถามเรื่องจุดเด่นของnVIDIAกับATiน่ะครับ

OverclockZone Member

Default อยากถามเรื่องจุดเด่นของnVIDIAกับATiน่ะครับ

เห็นเพื่อนผมบอกว่า"ถ้าเล่นเกมให้ใช้ของเขียว แต่ถ้าจะใช้ดูหนังให้ใช้ของแดง"

ข้อความนี้จริงเท็จแค่ไหนครับ

แล้วมีอะไรนอกเหนือจากนี้อีกมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

กระทู้แบบนี่มีเยอะแยะมากมายแล้วครับ ค้นๆดูเอาก่อนจะตั้งจะดีมาก แต่คำตอบที่ได้มันจะคลุมเครือออกแนวทะเลาะกันซะมากกว่า
    ถ้าอยากรู้จริงก็ๆซื่อการ์ดตรงกันข้ามกับเพื่อนของคุณแล้วนั่งเทสนั่งส่องแว่นขยายดูกันเองเองเลยดีกว่า เพราะความเชื่อด้านภาพมักจะอุปทานไปเองซะส่วนใหญ่

อ่าา ขอโทษทีครับ แล้วก็ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member CJL999's Avatar

Quote Originally Posted by YaGaMi KiR View Post
    เห็นเพื่อนผมบอกว่า"ถ้าเล่นเกมให้ใช้ของเขียว แต่ถ้าจะใช้ดูหนังให้ใช้ของแดง"

ข้อความนี้จริงเท็จแค่ไหนครับ

แล้วมีอะไรนอกเหนือจากนี้อีกมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ
    ถ้าตั้งค่า default ภาพมันก็เหมือนกันหมดแหละครับ การดูหนัง ส่วนมากไม่ค่อยได้ใช้การ์ดจอหรอกครับ
    อยากภาพสดภาพใสก็ไปปรับเอาเองครับ ปรับได้เหมือนกันทั้งสองยี่ห้อ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

เท่าที่เคยใช้มาทั้ง 2 ค่าย ก็ไม่เห็นมีอะไรต่างนะเรื่องภาพ หรือตาผมไม่ดี

แต่ผมไม่ค่อยชอบ config อะไรจุกจิก ของ ati เลยชอบใช้ nvidia มากกว่า

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ^^

OverclockZone Member playplay's Avatar

เหมือนเคยอ่านเจอนะครับ

คงมาจากเมื่อก่อน ที่ ATI ติดชิบถอดรหัสcode หนังมาด้วยในตัว ตั้งแต่ 10กว่าปีที่แล้วเลยมั้ง ATI RANGE เลยอะ ทีนี้การดูหนัง ต่างๆ กาดจอ ATi เลยทำงานได้ดี แต่ถ้าปัจจุบัน ก็คงพอๆกันแหละ แต่ คิดว่า Ati น่าจะดีกว่านิดๆในเรื่องเข้ารหัสถอดรหัสไฟล์หนัง

ส่วน ค่ายเขียวเค้าทำเรื่องเกมมาดีมาก เมื่อก่อน voodoo ของ 3DFX เป้นเจ้าตลาดอยู่แต่ ค่ายเขียวเค้าทำหาดจอราคาไม่แพง + แรงกว่าถึงแม้ไม่มากนัก ตอนประมาณ TNT2 แหละ(มั้ง) 3dfx เลยขายได้น้อย อีกทั้ง มีปัญหาในบริษัทตัวเอง ในเรื่องการจัดจำหน่อยและอื่นๆ พอมาถึง Geforce รุ่นแรกเลย นี้ บูมมาก เพราะโคตรแรง อีกทั้งเปิดตัว Geforce GTS อะไรนี้ 3Dfx จบเลย ซึ่งตอนนั้น ATI ก็ยังสู้ไม่ได้ครับ ATI พอจะมาบูมๆหน่อย ตอน redone8000 series และมาขายดีมาก ตอนรุ่น 9800 โดนคนซื้อรุ่น 9600/9550 เยอะ เพราะมันแรงคุ้มราคา Geforce FX5xxx series เลยเน่าใน แต่ก็มาแก้ตัวได้ดีตอนออก GF6xxx โดยรุ่นขายดีคงไม่พ้น 6600GT แหละ
    Last edited by playplay; 19 Apr 2009 at 13:49:56.

OverclockZone Member Inspiral's Avatar
    โลตัสพระราม4,คลองเตย,สุขุมวิท,ทองหล่อ

เบื่อคำถามนี้โคตระอะ

OverclockZone Member kentauji's Avatar

ดีทั้งสองค่ายครับผม
    ความเห็นผม คงเหมือนกับท่าน KGB ครับ

ปล.บางคนอาจจะพึ่งเข้าวงการการ์ดจอนะครับ ถามมาก็ไม่เสียหายครับ อย่าพึ่งรีบเบื่อคำถามแบบนี้

OverclockZone Member Offkhochi's Avatar
    บางกะปิ ราม ลาดพร้าว

ดีกว่าไม่ดี กว่าอยู่ที่ เงินครับ ผมว่าจะลอง ใช้ ATI ดูเพราะว่าผมใช้ AMD

ส่วน ของเขียว ก็จะไปใส่ ให้ INtel อีกเครื่องนึง แล้วลองเล่นดู

จบ ครับ ผมถ้าว่าถ้าคุณซื้อการ์ดจอ ราคา หมื่นๆขึ้น ผมว่ามันก็ ดีหมดแหละครับพี่น้องครับ

มันก้ไม่ต่างกันกับ Intel และ AMD อันไหนดีกว่า เหอะๆ โครตเซงคำถามพวกนี้เลย

สรุปอยู่ในใจเราครับ ถนัดอันไหนก็ใช้อันนั้นครับ ดีไม่ดีไม่อยู่ที่ยี่ห้อ หรือ แบรน ครับ

มันอยู่ที่ เงิน

OverclockZone Member wizvolcano's Avatar

คนที่รักค่ายไหนก็จะบอกว่าค่ายนั้นดี
    ไอเรื่องที่เขียวเล่นเกม แดงดูหนัง ผมว่ามันเหมือนเป็นความเเชื่อต่อๆกันมา
    ผมว่าพอใช้งานจริงมันก็ไม่ต่างกันหรอกมันน่าจะขึ้นอยู่กับเงินที่คุณจ่ายลงไปมากกว่า

OverclockZone Member Au_ninja's Avatar

เทียบเป็นรุ่นๆไปดีกว่าครับ รุ่นที่ใกล้เคียงกัน เขียวมักจะแพงกว่าแดง แต่ความแรงแดงก็มักจะด้อยกว่าเขียวนิดนึง

OverclockZone Member Criticism's Avatar

เรื่องความแรง คิดว่า แดงจะได้ประสิทธิภาพต่อเม็ดเงินที่เสียไปเยอะกว่า

จ่ายน้อย แต่แรงน้อยกว่านิด / จ่ายน้อยแต่แรงเท่ากัน / จ่ายน้อยแต่แรงกว่า

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวครับ

OverclockZone Member pongmet's Avatar

ผมมีพี่ท่านหนึ่ง เคยใช้ nvidia ดูหนังผมไปแหย่เค้าเล่นว่า ทำไม ไม่ใช้ ati หละครับ
    (ไม่ได้หมายถึงว่า ATI ภาพสวยกว่านะ แค่แหย่ว่ามีอะไรพิเศษหรือไม่ที่เค้าใช้ nvidia)
    เค้าตอบผมว่าภาพเหมือนกันแหละ nvidia กับ ati คนชอบไปคิดว่า ati ภาพสวยกว่าสีสดกว่า
    เรื่องสีมันปรับกันที่จอได้

เวลาผ่านไปไม่นาน พี่เค้าเปลี่ยนเป็น ati แล้วไม่เคยกลับไป nvidia อีกเลย
    ไม่ว่าจะเซตคอมใหม่อีกกี่เครื่อง
    เรื่องนี้ผ่านมา 4-5 ปีแล้วครับ จนทุกวันนี้ผมยังไม่ได้แหย่เค้าอีกรอบเลยว่า
    ทำไมไม่ใช้ nvidia แล้วหละครับ ?

เรื่องภาพดูด้วยตาตัวเองดีสุดครับ

ส่วนตัวผมชอบภาพ ati มากกว่าครับ

OverclockZone Member Offkhochi's Avatar
    บางกะปิ ราม ลาดพร้าว

ผมใช้ 2 ยี่ห้อ เลย ทั้ง AMD และ Intel และ ATI และ Nvidia อิอิ

จริงๆนะ ชอบทั้งคู่ครับ แล้วแต่ว่าผมมีเงินพอจะซื้อตัวไหนผมก็ ถอยตัวนั้นแหละ

โดนสับเละเลยย ฮะๆ^^"

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

ผมใช้ทั้ง 2 ค่าย จบข่าว

OverclockZone Member onilucifer's Avatar
    โคราช > ฮากาตะ, ฟุคุโอกะ

ผมก็ว่ามันดีทั้งสองค่ายคับ แต่ก่อนผมไม่เคยใช้เลยการ์ดATIและไม่คิดจะซื้อด้วย เห็นเค้าว่ากันว่าDriverไม่ค่อยดีไม่เสถียร เล่นเกมส์ไม่ลื่นเท่าNvidia(หมายถึงการ์ดจอในระดับเดียวกัน) แต่พอตอนที่AsusEAH3850ลดราคา เลยลองซื้อมาเล่น ปรากฏว่าถูกใจมาก แรงในระดับนึง ราคาถูกด้วย ปัญหาก็มีนะ แต่มันก็มีทางแก้ทุกปัญหา แต่ผมก็ยังconfigไม่ค่อยเป็น เลยแรงน้อยไปหน่อย

เหมือนผมตอนที่จะเริ่มซื้อการ์ดจอตัวแรก ก็เลือกไม่ถูกจะใช้ ATI หรือ Nvidia

พอตั้งกระทู้ถามก็โดนว่าครับ เลยไม่รู้จะปรึกษาใคร สรุปได้ search หาข้อมูลเองหมด

ซื้อการ์ดตัวแรก Nvidia ดูจาก review เวบนอกครับ ตัวไหนแรงเอาตัวนั้น+ไม่เกินงบ ไม่ได้ดูค่าย

ลองใช้ Nvidia มาพักใหญ่ๆ ปัญหาน้อยมากครับ ไม่มีเลยด้วยซ้ำ คิดว่าถ้าเอาไว้เล่นเกมส์หนักๆจะดี

ส่วน ATI เพิ่งมาลองใช้ไม่นาน ปัญหาเยอะมาก แต่พอทำความเข้าใจกับมัน ก็ไม่มีอะไรครับ ปกติ

เรื่องภาพถ้าบอกว่าสวยกว่า Nvidia จะมีคนมาแย้งอีกครับ ดูเอาเองดีกว่า

การ์ด ATI ถูกกว่า Nvidia ครับ เกรดเดียวกัน ถ้าอยากได้ของถูกแต่แรงก็เล่น ATI

ถ้ายอมจ่ายมากกว่า เพื่อเล่นแบบไม่ค่อยมีปัญหา ก็ใช้ Nvidia ครับ

OverclockZone Member Kraiwit's Avatar
    Graphics Zone - Overclock Zone

Quote Originally Posted by YaGaMi KiR View Post
    โดนสับเละเลยย ฮะๆ^^"

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
    ^__^=

ไม่เป็นไรครับ ....

นี่ดีนะครับ เป็นน้องใหม่ที่นอบน้อมดีครับ ...

( อย่าให้เหมือน .... )

พูดจาเพราะ ๆ ก็ไม่มีใครกล้าสับหรอกนะครับ ...

กระทู้ค่อนข้างล่อแหลมนะครับ .. (ผมก็เคยเป็นครับ ^^ เกือบมาเคลียร์ไม่ทัน ..)

ปล.ผมไม่ออกความคิดเห็นนะครับ มาสังเกตุการณ์ดูเฉย ๆ ^,^
    Last edited by Kraiwit; 20 Apr 2009 at 00:37:29.

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks