overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: ห้องนี้ถามเรื่อง จอ LCD ได้ไหมครับ

OverclockZone Member kwaithai's Avatar

Default ห้องนี้ถามเรื่อง จอ LCD ได้ไหมครับ

ผมคาใจเรื่องจอLCDครับ ที่ค่าความคมชัด ยิ่งมากยิ่งดี หรือ ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ

เช่น Acer P223Wbรายละเอียด 22.0 ", Wide Screen, 1680 x 1050, 2 ms, 2000:1, 300 cd/m2, Video - 15 pin High-Density D-Sub (VGA)

ช่วยบอกหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Contrast ratio ยิ่งเยอะยิ่งดีครับ

respontime ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ ตัวนี้ 2 ms ถือว่าดีครับ

OverclockZone Member kwaithai's Avatar

2000:1 ,2 ms

10000:1 ,5ms

คิดว่าอันไหนดีกว่ากันครับ

( เล่นเกมส์ online , ดูหนังอ่ะครับ )

OverclockZone Member wormmon007's Avatar

พอกันครับ ตั้งแต่ระดับ 8ms ลงมาไม่ค่อยจะเหนโกสแล้วครับ
    แต่ยิ่งตํ่าก็ยิ่งดีครับ แล้วแต่งบประมาณด้วยครับ
    แล้วนั่นก็ contrast แต่ละค่าย แต่ละรุ่นเอามาเทียบกันไม่ได้นะครับ เขามีมาตรฐานที่แตกต่างกัน แต่ถ้าเทียบในค่ายเดียวกันยิ่งเยอะยิ่งดีครับ
    ปล.โดยส่วนตัว 5ms กับ 2ms แทบจะไม่ต่างกันเลยครับ

เป็นของ acer ด้วยกันทั้งคู่เลยครับ

2000:1 , 2 ms 8990

10000:1 , 5 ms 6190

งงกับราคามากครับ

OverclockZone Member wormmon007's Avatar

เอาตัว 5ms ดีกว่าครับประหยัดกว่ากันเยอะ
    แต่ยังไงก็ไปลองเดินดูที่ร้านก่อนดีกว่าครับ ชอบภาพแบบไหนก็ดึงมาเถอะครับ
    ปล.โดยส่วนตัวไม่ค่อยชอบ acer อะ หุหุ><

ราคาเกี่ยวกันกับหน้าจอไหมครับ
    ที่มันเป็นแบบไม่สะท้อนแสง กับ ที่เป็นแบบสะท้อนแสงอ่ะครับ

ยังไงก็ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ

OverclockZone Member Camfrog_Terms_Of_Service's Avatar

วินนิ่ง 2ms 5ms ผมมองออกนะว่าต่างกัน แล้วแต่สายตาคน *--

2000:1
    มันน้อยหรือป่าวครับ
    ผมอยากได้แบบดีๆหน่อยอ่ะครับ

OverclockZone Member exker's Avatar
    งามวงศ์วาน - สระบุรี

Quote Originally Posted by Camfrog_Terms_Of_Service View Post
    วินนิ่ง 2ms 5ms ผมมองออกนะว่าต่างกัน แล้วแต่สายตาคน *--
    2ms มันคือ 0.02 วินาที กะ 5ms มันคือ 0.05 วินาที มันต่างกัน 0.03 วินาที ท่านมองทันด้วยหรอครับ นับถือๆ

OverclockZone Member CJL999's Avatar

ขึ้นชื่อว่า Ghost ต้องมีสัมผัสพิเศษจริงๆครับ ถึงจะเห็น 555

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by kwaithai View Post
    2000:1 ,2 ms

10000:1 ,5ms

คิดว่าอันไหนดีกว่ากันครับ

( เล่นเกมส์ online , ดูหนังอ่ะครับ )
    เป็นผมเลือกอันนี้อะครับ 10000:1 ,5ms

OverclockZone Member cimest's Avatar

respontime แต่ละยี่ห้อวัดคนละอย่างครับ
    ิblack to black
    black to white
    gray to black

ผมไม่แน่ใจว่าอย่างไหนดีกว่ากัน
    บางยี่ห้อ บอก gray to black 2 ms
    ห้อห้ออื่นๆ black to black 8 ms

ใครมีความรู้ช่วยอธิบายด้วยครับ

OverclockZone Member exker's Avatar
    งามวงศ์วาน - สระบุรี

Quote Originally Posted by CJL999 View Post
    ขึ้นชื่อว่า Ghost ต้องมีสัมผัสพิเศษจริงๆครับ ถึงจะเห็น 555
    ถูกๆๆ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member SAMACHARN's Avatar

จิงๆคับ winning เนี่ย

เปงเกมที่ respond timeเหงผลที่สุด

ลูกบอลออกมาเปง 10 ลูกเลย

แต่ก็ดีนะคับ โกล์งง 55

OverclockZone Member intrinity's Avatar

Contrast Ratio
    คืออัตราส่วนระหว่างความสว่างสูงสุดของสี ต่อความมืดที่สุดของสีที่ยังสามารถมองเห็นได้
    (luminosity of the brightest and the darkest color)

ถ้ากล่าวถึงความสว่างของจอ ในมุมมองคนปกติก็ยิ่งสว่างยิ่งดี แต่ก็ไม่เสมอไปหรอก
    เพราะในความเป็นจริงแล้ว ปัจจุบันนี้จอ LCD ส่วนใหญ่ มักมีความสว่างมากจนเกินไป
    จนอาจทำให้ไม่สามารถแสดงอัตราส่วนที่มืดที่สุด (Black point) ของจอได้อย่างที่ควร
    แต่ถ้ามองในระยะยาว ก็คล้ายๆ กับอายุของหลอดไฟแหละ ยิ่งนานวันความสว่างก็ยิ่งน้อยลง

ก็คือจำเป็นนั้นแหละ ตัวเลขยิ่งมากก็จะยิ่งดี มีผลต่อการไล่ระดับ
    แต่กลัวว่าสำหรับบางแบรนด์แล้วจะเป็นได้แค่คำโฆษณาที่ใช้หากินนี่สิ
    เพราะโดยส่วนใหญ่จะมีวงเล็บประมาณว่า (Dynamic Contrast Ratio)
    คือใช้มาตรฐานการชี้วัดของใครของมัน โดยที่ไม่ใช้หลักการสากลในการวัดค่า

ดังนั้นจึงใช่ว่า มูลค่าจริงสำหรับ Contrast Ratio
    1000:1 ของแบรนด์นึง จะเท่ากันกับอีกแบรนด์นึง
    ก็จะกลายเป็นแค่ตัวเลขที่ใช้ในการโฆษณาเพียงเท่านั้น

หรือถ้ามองแบบเครื่องเสียง เจ้า dynamic contrast ก็จะคล้ายกับ watt P.M.P.O
    ส่วน ค่า static contrast จะคล้ายกับ watt RMS

ซึ่งบางคนเห็นแค่ 20000:1 ก็คิดว่าดีที่สุดแล้ว แต่แท้จริงแล้วมันไม่เกินไปกว่า 1000 หรอกครับ
    (ประมาณ800-1000 ณ ปัจจุบัน)

OverclockZone Member tclound's Avatar

Quote Originally Posted by exker View Post
    2ms มันคือ 0.02 วินาที กะ 5ms มันคือ 0.05 วินาที มันต่างกัน 0.03 วินาที ท่านมองทันด้วยหรอครับ นับถือๆ
    2 ms = 0.002 s
    5 ms = 0.005 s ครับ

แต่อย่างที่คุณ exker บอก มันต่างกันน้อยมากๆ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่สังเกตเห็นความแตกต่าง
    แต่ก็เกือบเท่าๆกันแหละครับ ให้ดูอย่างอื่นคุณสมบัติอื่นๆประกอบด้วยจะดีกว่า อย่าตัดสินที่ Response Time อย่างเดียวครับ ถ้าเป็นผมผมจะเลือกตัว 10000:1 อีกทั้งราคาก็ถูกกว่าด้วย

ผมตัดใจจาก Acer แล้วครับ
    หันไปดู Sumsung 22'' 20000:1 2ms แทนครับสวยดีด้วย

ขอขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความรู้นะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks