Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review]ใหม่แกะกล่อง! เหยียบให้มิดพิชิตซอมบี้ Amageddon Riders สาวกฮาร์ดคอต้องลอง!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review]ใหม่แกะกล่อง! เหยียบให้มิดพิชิตซอมบี้ Amageddon Riders สาวกฮาร์ดคอต้องลอง!

ยะโฮ ~ เนื่องจากช่วงนี้อากาศร้อนมากๆสงกรานต์ก็สิ้นสุดไปแล้วด้วย ฮ่าๆเข้าเรื่องเลยแล้วกันเดี๋ยวออกทะเล วันนี้เราจะมาดูรีวิวเกมใหม่แกะกล่องกันครับ ซึ่งเพิ่งวางขายในประเทศรัสเซียกับเกม Amageddon Riders ครับ ชื่อเดกมก็รู้แล้วว่ามันน่าเล่นขนาดไหนอะ อุอุ เอาเป็นว่าเราไปดูเนื้อหากันดีกว่านะ

Story Line
    ในเมืองเล็กๆแห่งหนึ่งได้ถูกปลกคลุมไปด้วยไวรัสชนิดนึงที่คาดว่าน่าจะมาจากแรคคูณซิตี้(ล้อเล่นนะอันนี้555) จึงเกิดเหตุการณ์ทำให้ผู้คนกลายเป็นซอมบี้ทั้งเมือง ทั้งตำรวจ รัฐบาล ก็ต่างที่ไม่คิดจะให้ความช่วยเหลือประชากรเมืองนี้แม้แต่น้อยเพราะว่า ถ้าหากเข้มาแล้วกลัวบุคคลที่ส่งมาจะไม่มีชีวิตรอดกลับไป และแล้วเมื่อนักแข่งรถ Ghost Foot(คงรู้นะ - -)ได้ยินข่าวนี้ขึ้นมาก็เลยจัดการใส่
    สรรพวุธไปสะหวังจะไปฆ่าล้างเผ่าพันธุ์ซอมบี้ เช่น ใบมีดขนาดมหึมะ เครื่องโปรยกับระเบิด ปืนกลหนัก 6 กระบอก และอีกมากมาย หวังที่จะไม่ให้เชื้อไวรัสแพร่กระจายไปยังพื้นที่อื่น

สเปคเครื่อง
    ขณะนี้ยังไม่มีการประกาศที่เวปใดครับ ถ้าทราบแล้วจะเอามาบอกให้ฟังอีกทืนึง

สเปคเครื่องที่ใช้ทดสอบ
    Core 2 Duo 2.67 Ghz
    Ram 2 Gb
    Geforce 8600 GTS 256

ผลคือ ไม่มีกระตุกแต่อย่างใดเฟรมเรตพุ่งขึ้นสูงถึง134 เฟรมเรตครับแต่น่าแปลกใจมากคือเวลาหันรถไปทางไหนภาพเหมือนกระตุกๆแต่เกมไม่กระตุกน่ะครับ ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเกิดจากตัวเกมมีปัญหารอแพชแก้มาน่าจะชัวร์กว่า

วิจารณ์กันเล๊ย
    เอาเป็นว่าผมลองเล่นมาแล้วอะนะครับ ใครที่กำลังรอคอยอยู่ก็ลองมาดูแล้วกันเน้อ

กราฟิค 7 คะแนน
    ไม่มีอะไรมาก กราฟิคธรรมดาๆครับ แต่โดยรวมถือว่าสวยงามเท็กเจอร์ไม่หยาบเลยแต่มันก็ไม่สวยงามเช่นเดียวดังนั้น 7 นี่คือสิ่งที่เหมาะสมที่สุด (ใครคล่องใจ ดูภาพประกอบด้านล่างจ้า)

การควบคุม 6 คะแนนการควบคุมถือว่าค่อนข้างยากนิดหนึ่งแล้วก็เหมือนยังตะกุกตะกักไปหน่อยนึงเวลาเลี้ยวมันเหมือนเรียบง่ายไม่มีทั้งเสียงดัง เอี้ยดดดดดด เหมือนตามรถแข่งทั่วไป แล้วก็มีอีกหลายประการเลยล่ะครับ

Ost/เสียงภายในเกม 8 คะแนน
    ยอมรับว่าทางผู้พัฒนาเขาเก่งมากในเรื่องของเพลงในเกมเนี่ย ในเกมที่ลองเล่นมาสักระยะพบว่าเพลงแต่ละเพลงเน้นความมันส์ ความสะใจพอลองเล่นเพลงมันส์ๆขอบรถเร็วๆไล่ชนซอมบี้ดูก็เร้าใจมากครับ แต่อยากให้พี่ๆเขาพัฒนาเสียงเลี้ยว เสียงเครื่องยน เสียงเบรคซะหน่อย เพราะถ้าไม่มีพวกมันผมคงจะไม่สนกไปกับเกมนี้แล้วล่ะ

ระบบเกม 4.5 คะแนน
    มันเป็นเกมที่แหวกแนวก็จริง แต่ระบบมันก็ไม่มีอะไรโดดเด่นมากตามที่คาดไว้ตั้งแต่แรกครับแค่ทำตามอีเว้นท์ที่เกมจัดให้ แต่สงสัยทางทีมงานคงลืมซอมบี้ไปแล้วกระมัง เพราะการแข่งมันมีแค่ ให้ชนรถของ AI คนอื่นแบบเกม Burnout กับวิ่งไล่เก็บเชคพ้อยท์ แล้วซอมบี้ล่ะ? ผมคิดว่ามันน่าจะมีโหมดไล่ชนซอมบี้ให้ครบตามจำนวนซะอีก แต่ที่ไหนได้ไอพวกซอมบี้ที่เดินกันอยู่เต็มเมืองนั่นเอาไว้แค่ให้เราขับ Free Roam ชนเล่นซะอย่างนั้นแลแถมซอมบี้ก็ชนง่ายแสนง่ายเหลือเกิน ไม่รู้ว่าจเอามาให้กินสเปคทำไมนะในกรณีนี้

สรุปความคุ้มค่าในการหามาเล่น 6.5 คะแนน
    ผมคิดว่าเกมนี้มีแนวเกมที่น่าสนใจ แต่ถ้าหากทีมงานเขารู้จักใช้ประโยชน์จากซอมบี้ให้มากกว่านี้เกมนี้คงจะสนุกขึ้นอีกไม่น้อย อย่างเช่นให้ไล่ชนซอมบี้ให้ครบ100-200ตัวก็ว่าไป หรือไม่ก็มีซอมบี้ตัวเป้งๆแล้วให้เราเอาโคตรอาวุธในรถไปซัดกับมัน ไม่ใช่เอารถมาไล่ชนกันแล้วไล่ชนซอมบี้แบบไร้จุดหมายแบบนี้ เอาง่ายๆคือให้มองข้ามเกมนี้ไปได้เลย แต่ที่พูดมาไม่ใช่ว่ามันจะห่วยไปทั้งหมดนะมันก็ยังมีส่วนดีอยู่บ้างคือถ้าติดอาวุธเทพๆเมื่อไรการไล่ชนซอมบี้จะเป็นอะไรที่มันส์เอามากๆ อย่างเช่นติดใบมีดที่ยื่นออกมาจากข้างรถ ปาดมันขาดครึ่งตัว แล้วใช้กะบังล่างของรถที่เต็มไปด้วยเครื่องมือหั่นเนื้อจนมันกลายเป็นเศษเนื้อชิ้นเล็กชิ้นน้อยลอยไปตามอากาศด้วยความสะใจนั่นกฌย่อมได้ แต่กระนั้นแล้วการทำตามอีเว้นท์มันเหมือนกันมินิเกมสนุกๆเกมนึงเท่านั้นเอง โดยรวมของเกมนี้เขาคงให้เรามาไล่ชนซอมบี้มากกว่า ที่สำคัญคือเกมนี้มีการลอกเลียนแบบ Interface จากเกม Burnout มากอีกสะด้วยจะบอกให้

สกรีนช็อต

เนื่องจากเกมนี้เพิ่งวางจำหน่ายตัวเกมยังคงเป็นภาษารัสเซียด้วยครับ ใครที่จะหามาเล่นช่วพิจารณาด้วยนะ

มีอะไรสงสัยสอบถามได้ครับ

วีดีโอเกมเพลย์ดูเพื่อตัดสินใจนะจ้ะ!
    http://www.youtube.com/watch?v=U7LFaQ0E71A

คำแนะนำ
    - ควรดูแบบ HD นะครับไม่งั้นภาพจะไม่ชัด
    - ควรเปิดลำโพงให้เยอะๆหน่อยครับ พอดีวินโดวที่ใช้อยู่มันไม่สมบูรณ์มาก่ะครับตั้งเสียงสุดแล้วก็ได้แค่นนั้น
    Last edited by karas100; 19 Apr 2009, 23:18:26.

ไม่น่าเล่นเลยอ่าภาพก็ไม่สวยดูแล้วยังกะเกมรถแข่งออนไลเกมนึงเลยครับR....

Comment

โหดดี แล้วจะมีภาษาอังกฤษให้เล่นไหม

Comment

Eng เขาว่าจะมีออกมา แต่ยังไม่มีกำหนดการแน่ชัดครับ

เอ่อเกมนี้ไม่ต้องหวังอะไรมากครับเพราะมันแค่ 1 CD - -

Comment

ภาพงั้นๆ แต่ดูแล้วโหด

Comment

raycity เวอร์ชั่นทับคน

Comment

Originally posted by LordPongpon View Post
              ภาพงั้นๆ แต่ดูแล้วโหด
              ก็ไม่โหดมากอะนะครับ ลองเล่นจริงแล้วจะรู้อิอิ พอดีถ่ายภาพนิ่งตอนโหดๆไว้ให้ดูแค่นั้นเองเล่นจริงไม่โหดหรอก*0*

Comment

มาแล้วกับสิ่งที่ท่านคงจะรอคอย คลิปตอนเล่นนะครับ ยาวแค่1นาทีแต่คาดว่าน่าจพอใจนะ

แนะนำให้เปิดลำโพงให้ดังสุดหน่อยนะครับ เพราะคลิปที่อัดเสียงเบามาก แล้วก็แนะนำใหดูแบบ HD ภาพจะได้ชัดๆหน่อยนึงครับ

ใครจะดูคลิกลิ้งค์ที่เรปแรกครับ

Comment

ขอบคุรมากที่มาแนะนำ และนำมาเสนอบ่อยๆๆนะ อิอิ

Comment

เกมเริ่มออก ซาๆ แล้วล่ะครับน่าจะเบาลงแล้วนะมีช่วงกลางๆปีก็จะมี AC2 Prototype RE5 ที่คิดว่าจะทำรีวิว

เกมไกด์ก็จะมี AC2 กับ RE5 ครับ จะพยายามขยันๆนะครับหุหุ

Comment

ขออนุญาติดัน 1 เรป

ราตรีสวัสดิ์ครับ ง่วงแระ - -

Comment

ขับรถชนผี โอ้ววว

Comment

ขอบคุณครับ

ดูเหมือนกับว่า ซอมบี้ ในเกม

เเทนที่จะทำให้เป็นจุดเด่นของเกม พอเล่นจริงๆกลับเป็นเเค่ส่วนประกอบ อย่างหนึ่งเท่านั้น(ไว้ชนเล่น อิอิ)

Comment

เล่น Burnout น่าจะเข้าท่ากว่า

Comment

Originally posted by Picasso View Post
                              ขอบคุณครับ

ดูเหมือนกับว่า ซอมบี้ ในเกม

เเทนที่จะทำให้เป็นจุดเด่นของเกม พอเล่นจริงๆกลับเป็นเเค่ส่วนประกอบ อย่างหนึ่งเท่านั้น(ไว้ชนเล่น อิอิ)

อืมๆตามความเข้าใจก็ประมาณนี้แหละครับ ถึงจะจั่วหัวว่าซอมบี้แต่ซอมบี้ก็ไม่ได้ส่งผลอะไรต่อการเล่นเลยนอกจะเอาไว้ชนเพิ่มBoost แต่ถ้าหากรถติดอาวุธหนักๆการไล่ชนพวกนี้ก็สนุกดีนะครับ

Comment

Working...
                              X