Announcement

Collapse
No announcement yet.

โปรแกรมไรท์แผ่นมองไม่เห็นไดร์ฟ CD-ROM

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โปรแกรมไรท์แผ่นมองไม่เห็นไดร์ฟ CD-ROM

ก็คือว่าผมจะไรท์แผ่นอ่ะครับ จากนั้นก็ลองใช้โปรแกรม Nero ดู ปรากฏว่าพอถึงหน้าที่ให้เลือกไดร์ฟ มันกลับไม่มี CD-ROM ไดร์ฟอ่ะครับ

ต่อมาผมก็ลองใช้โปรแกรม Nero InfoTool เช็คดู ปรากฏว่ามันก็มองเห็นไดร์ฟตามปกติ ลองใช้โปรแกรมอื่นไรท์ดูมันก็แจ้งว่าไม่พบ CD-ROM ไดร์ฟเหมือนกัน

จากนั้นผมก็ลองอัพเดท Driver ใน Device Manager กับไปโหลด Driver ในเน็ตมา มันก็ยังไม่หายอ่ะครับ

ผมใช้ TSSTcorp CD/DVDW TS-H652L แล้วก็เพิ่งเป็นตอนลงวินโดวส์ใหม่ด้วยครับ

เหมือนกันเลยครับ ผมใช้ e8400 p5q-e vga 3450 dvd dh20a4p ไร้ไม่ได้เหมือนกัน แต่พอลงวินโด้ตัวนี้ มันไร้ได้เชยเลย วินโด้อื่นลง แล้วไร้ไม่ได้ครับ แต่ยังไม่เคยลงหมดนะครับ ไม่รู้
    ว่าเป็นเพราะอะไร อยากรู้จังใครรู้ช่วยบอกทีนะครับ อยากลองใช้วินโด้อื่นบ้าง

Comment

ขอดันหน่อยนะครับ

Comment

เคยเป็นเหมือนกันคับ จะเอา Nero ไรท์ไฟล์อิมเมจ (DVD) แต่พอจะกดเบิร์น เวนนน!!!

Nero มันเห็นเป็นแผ่น CD ทั้งๆที่ Nero InfoTool มันก็เห็นเป็น DVD ผมเลยลองใช้ ImageBurn กลับได้ไม่มีปัญหา ซะงั้น

สรุป Nero เพี๊ยน

Comment

ลองมา 4 โปรแกรมแล้วครับ

Nero, BurnAware Free, MagicISO, ImgBurn

ไม่เจอไดร์ฟซักตัว

ไม่ทราบว่าใครจะพอมีวิธีแก้นอกจากลงวินโดวส์ใหม่บ้างมั้ยครับ

Comment

ขอดันอีกทีนะครับ

Comment

ดัน

Comment

ดั้นครับ ผมก็มีปัญหาเดียวกันเลย :-(

Comment

Originally posted by pion73 View Post
                  ดั้นครับ ผมก็มีปัญหาเดียวกันเลย :-(
                  ผมกะเพิ่งโดนคับมาสดๆ พอลง windows อีกทีกะ ไร้ไม่ได้อีก
                  คือผมมี cd writer 2 ตัว แล้วมานกะหาไม่เจอทั้งสองตัว
                  hardware ไม่น่าจะใช่ น่าจะเป็นที่ software มากกว่า
                  แต่ว่าเราไปทำไรกะมันนี่สิหาไม่เจอซักโปรแกรมแก้ไงกะไม่หาย

ps. cd rom ทั้งสองตัวกะอ่านแผ่นได้ปกติ แต่เวลาจะไร้ มันดันไม่เหน cd rom ซ่ะงั้นอะ
                  Last edited by NeiL; 3 Jul 2009, 08:29:33.

Comment

เป้นกันเยอะมากครับปัญหานี้ บางคนบอกว่าไวรัส บางคนบอกว่าถ้าลง nero กับแผ่นที่แถมมากะเครื่องไรท์ โดยที่เครื่องไรท์นั้น เป็นของเจ้าอื่น มักจะเป็น

Comment

ลองใช้ของ Ashampoo ดิครับ เบาเครื่องมากไร้เร็วด้วย

Comment

เคยเป็นเหมือนกันครับ Nero มันเห็น drive DVD-Rom บ้าง ไม่เห็นบ้าง

เลยคิดว่าเป็นที่ Nero มันเอ๋อๆ หรือเปล่า

ปกติถ้าเกิดอาการแบบนี้ ผมบูทเครื่องใหม่เลย (ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่านะ)

Comment

ครับใช้ combofix หายเเน่นอนครับ...! ฟันธง เจอมาเเล้วครับอาการนี้ ใช้combofix หายเฉยเลยหลังจาก งง มานาน

Comment

Working...
                          X