overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ทำไงดี...เมื่อมือถือโดนน้ำ?

OverclockZone Member นัด's Avatar

Thumbs up ทำไงดี...เมื่อมือถือโดนน้ำ?

เอามาให้กับคนที่ยังไม่รุ "หรือรู้กันหมดแล้วหว่า"
    (สั้นๆแต่มีประโยชน์) นะ

มือถือทุกวันนี้คือสิ่งที่หลายๆคนขาดไม่ได้เลยทีเดียว เทศกาลสงกรานต์แบบนี้โทรศัพท์มือถือคู่ใจของหลายๆคนคงจะเปียกน้ำกันไม่มากก็น้อยน่ะครับ (หรือบางคนทำตกส้วม!!) วิธีที่ถูกต้องเมื่อเวลามือถือของเราตกน้ำให้ปฏิบัติตาม4ขั้นตอนนี้ครับ
    1.หลังจากเอาเครื่องขึ้นจากน้ำแล้ว อย่ากด power เปิดเครื่องเด็ดขาดครับ ถ้าเปิดจะเกิดการลัดวงจรขนานใหญ่ให้ถอดแบตเตอรี่ออกด่วนที่สุด (หรือถ้าเครื่องยังไม่ดับก็ให้ถอตแบตเตอรี่ออกเช่นกันครับ)
    2.หาผ้าเช็ดด้านนอกและแบตให้แห้ง อย่าใช้ไดร์เป่าผมเด็ดขาด อุปกรณ์ อิเล็กทรอนิกส์ทั้งหลายมันเกลียดความร้อนที่สุด
    3.หาถุงผ้าหรือผ้าบาง ๆ ห่อเครื่องไว้ อย่าลืมเปิดฝาหลังที่ครอบแบตเตอรี่ด้วย หลังจากห่อดีแล้ว รัดยาง แล้วเอาไปฝังไว้ในถังข้าวสารครับ1-2วันข้าวสารจะดูดความชื้นออกมาหมด
    4.หลังจาก 1-2 วัน ก็เอาออกจากถังข้าวสาร ทีนี้ก็เอามาใส่แบตลองเปิดเครื่องดูครับ ร้อยละ 90 ถ้าทำอย่างที่ว่าเครื่องจะใช้ได้ครับ
    แต่ ทางที่ดีแล้วก่อนไปอยู่ในสถานะเสี่ยงโดนน้ำแบบนี้เราก็ควรจะซื้อซองกันน้ำ โทรศัพท์มือถือไว้จะดีกว่าครับ ราคาซองหนึ่ง20-30บาทเท่านั้นเอง ดีกว่าเสียเงินส่งซ่อมหรือซื้อใหม่หลายเท่าเลยครับ ^-^

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

หรอครับ

ทำไมของผม โดนน้ำแล้วไม่เป็นไรอ่า .........--*

OverclockZone Member radchanon's Avatar
    BTS,พันธ์ทิพ,ซีคอน,บางนา,บางจาก

ของพี่ผม N70 โดนน้ำ เยิ้มเลย มันรีบถอดแบตออกแล้วเอาไดร้เป่าผมเป่า โหน้ำพุ่งไหลออกมาเลย แล้วมันก็ทิ้งไว้ให้แห้งโดยไม่แช่ถังข้าวสาร แล้วมันก็เอามาใส่แบตและเปิดเครื่อง พระเจ้า!!! มันเปิดติดและปกติผมงงกับมันเลย

และอีกเครื่องนึงของผมเองเจอกับตัวเลย น้องผมมันเอา PCT X6 ใส่ตู้ปลา ขาดว่าน่าจะแช่นานสัก 2 ช.ม. ผมตื่นมาหาโทรศัพท์ไม่เจอเดินไปเดินมามองตู้ปลาพระเจ้ามันจม อยู่ในตู้ปลาแบบตั้ง ผมโมโหรีบเดินหาน้อง หวด ๆ ตบกระบาน เตะ ผมเอาโทรศัพท์ออกมาเปิดผ้าถอดแบต ไดเป่าผมเป่า แช่ถังข้าวสาร พรุ่งนี้เอามาใส่แบต ใช้เหมือนเดิม จอไม่มีปัญหา สัญญาณชัดขึ้นกว่าเดิม 10% 5 5 5

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ถ้ามันตกส้วม... แล้วเอาไปแช่ถังข้าวสาร... อืม..

OverclockZone Member ayucawaii's Avatar

ถ้ามันตกส้วม... แล้วเอาไปแช่ถังข้าวสาร... อืม
    ซื้อใหม่ก็ได้ เหอๆ

OverclockZone Member Myfresh's Avatar

Quote Originally Posted by AmaKatsu View Post
    ถ้ามันตกส้วม... แล้วเอาไปแช่ถังข้าวสาร... อืม..
    555

OverclockZone Member

iphone ผมตกนำ้้เหมือนกัน แต่ถอดแบตไม่ได้เลยแช่ถังข้าวสาร 3วันเ รียบร้อยครับ

ใช้ได้ปกติ 555 appleสุดยอดจริงๆ

OverclockZone Member matest_ocz's Avatar

ถุงยางช่วยได้คับ

OverclockZone Member xzEKzx's Avatar
    รามอินทรา บางเขน ลาดปลาเค้า

ยืดอกพถุงสิครับ อิอิ

OverclockZone Member estrellas's Avatar

อืมมมม

OverclockZone Member aek1311's Avatar
    โรงงาน เอกชัยลูกชิ้น

ของผมตกถังส้วมแล้วมันหมุด คอเป็ด ผ่านท่อลงบ่อซึม ได้แต่มองแล้วนั่งซึมอยู่ตั้งนานจะเก็บดีไม่เก็บดี และแล้วก็ปล่อยให้มันจมอยู่ในนั้นแหล่ะป่านนี้เป็นปุ๋ยไปแล้วมั้ง......
    Last edited by aek1311; 20 Apr 2009 at 19:16:14.

tanapon000's Avatar

เหมือนเคยอ่านที่เวปอะไรซํกเวปที่ไม่ใช่เวปที่อ้างอิง เหมือนจะเป็น teenee นะ

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member jimihendrix's Avatar

Quote Originally Posted by ayucawaii View Post
    ถ้ามันตกส้วม... แล้วเอาไปแช่ถังข้าวสาร... อืม
    ซื้อใหม่ก็ได้ เหอๆ
    ที่แน่ๆ ผมไม่เก็บขึ้นมาแน่ เหอะๆ

Quote Originally Posted by AmaKatsu View Post
    อืม น่าคิด

signe
    Guest

แหม่.... เราไม่ได้กินข้าวสารหน่อย เรากินข้าวสวย ข้าวสุก 5 5 5+

แต่ตรงถังข้าวสารเนี่ย ทำให้เห็นเลยว่า วิธีไทยๆ เดินๆ นะครับก็ประยุกค์กับชีวิตประจำวันของปัจจุบันได้

เยี่ยมไปเลย !!

OverclockZone Member MinzaTP's Avatar

ทำใจครับ

Bookmarks

Bookmarks