overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: อยากรู้ข้อดี-เสีย ลำโพง Creative, Boston, Microlab, Altec Lansing

OverclockZone Member

Default อยากรู้ข้อดี-เสีย ลำโพง Creative, Boston, Microlab, Altec Lansing

อยากรู้จังเลยครับ ว่าแต่ละยี่ห้อมี จุดดี-จุดด้อย ต่างกันตรงไหนหรอครับ แล้วยี่ห้อไหนที่น่าควรใช้ที่สุดหรอครับ(อยากมีไว้ ฟังเพลง เล่นเกมส์ ดูหนัง) คือผมกำลังมองหาลำโพงตัวใหม่อยู่เลยคับ รบกวนแนะนำทีนะครับ ขอบคุณมากๆครับ><
    Last edited by Forsunder; 20 Apr 2009 at 15:02:13.

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

ผมใช้ Microlab ถูกดี เบสหนักด้วย อิอิ

OverclockZone Member teezaa69's Avatar
    พิงค์คอมพิวเตอร์ เบตง ยะลา

ลองไปฟังเองดีกว่าคับ

OverclockZone Member Criticism's Avatar

ไม่มีของ Cambridge Soundwork หรอครับ

ไม่มีคนใช้ / ไม่ดี เลยทำให้หลุดโพล รึเปล่าครับ
    Last edited by Criticism; 19 Apr 2009 at 19:49:55.

OverclockZone Member papababa's Avatar

Cambridge Soundwork มันก็คือครีเอทีฟ อะครับ

OverclockZone Member Criticism's Avatar

Quote Originally Posted by papababa View Post
    Cambridge Soundwork มันก็คือครีเอทีฟ อะครับ
    เอ้อ .. ใช่ครับ

ผมสับสนเอง

OverclockZone Member hoomupoo's Avatar
    หาดใหญ่ [จ.สงขลา]

ผมใช้ Altec Lansing VS3251 5.1Ch

ฟังเพลงสุดยอดมากครับ เสียงกลางชัด เเละใสแจ๋วเลย เบสก็กำลังดีเลย

เล่นเกม+ดูหนังก็ OK เลยนะครับ เสียงระเบิดหรือเสียงปืนดังชัดมากๆ เบสเป็นลูกๆ

สรุป ฟังเพลง 90% เล่นเกมส์ 85% ดูหนัง 80%

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

Cambridge มันเก่าแล้วไม่มีขาย ผมก็ใช้อยู่เสียงกลางเด่น รายละเอียดดี เบสแป๊ก แข็งๆ

OverclockZone Member horse's Avatar

แ้ล้วแต่หูเราด้วยครับ ต้องไปลองฟังเอง
    เพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน

OverclockZone Member a12a's Avatar

ผมคิดว่า microlab คือนิยามของคำว่าคุ้ม (X3นะ)

OverclockZone Member GGan's Avatar

ไม่ตั้งโหวตด้วยเลยละคับ จะได้ดูง่ายขึ้น นอกจากที่ จขกท ตั้งหัวข้อมาก็มี
    Bose(สำหรับคนมีตังค์),Eacan(อยากได้ตัว A200L),Saae(อันนี้ ผมใช้อยู่ ก็งั้นๆ),Leona(ของหายากละ)
    และอื่นๆอีกมากมายที่ผมไม่รู้

ปล. เอ ว่าแต่ Yamaha ทำลำโพงรึเปล่าคับเนี่ย ผมชักไม่แน่ใจ เห็นหลายคนพูดๆอยู่เหมือนกัน

OverclockZone Member reezabza's Avatar

A500L คุ้มกว่ามั้ย อิอิอิ

แล้วแบบนี้ ยี่ห้อไหนเป็นที่นิยมกันมากหรอครับ

ในเว็บนี้เห็นเยอะมากก้อ

Boston
    Klipsch
    Creative

สามตัวนี้เสียงดี ราคาแรง

ถ้าสามตัววนี้ เปนยี่ห้อที่เขานิยมกัน ช่วยบอกรายละเอียดหน่อยได้มั้ยครับว่า ยี่ห้อนี้ เด่นด้านไหน เพราะผมเปนคนไม่มีความรู้เลย กลัวไปดูๆแล้วแป้ก ขึ้นมาเด๋วซวยอ่าครับ รบกวนทีนะครับ><

OverclockZone Member leahlover's Avatar

คุ้มเงิน ลงทุนไม่เยอะ ผมยกให้ eacan

เสียงดีหายาก ยกให้ boston รุ่นใหม่ก็มียังไม่เข้ามาขายในไทย แถมแพงเกิน
    ที่ขายมือสองกัน แพงๆ ฏ็ใช่ที่ ที่จะเสียเิงินครับ หาตัวอื่นๆมือหนึ่งดีกว่า

Klipsch เสียงหนักแน่น แต่ราคาเกินเอื้อมไป สำหรับผู้ที่หัดเล่นลำโพง
    แต่ลำโพงคอมราคานี้ เอ่อ ไปลำโพงบ้านท่าทางจะดีกว่าครับ

Creative โดนกรอกหู กรอกตา บังคับขาย วางให้เกลื่อน
    บางคนยังคิดว่าทำซาวน์ขายแล้วทำลำโพงน่าจะดี จริงๆแล้วคิดผิดมหันต์
    (เมื่อก่อนผมก็คิด)ไอ้รุ่นที่ดีๆก็แพงไปเยอะ

Altec Lansing ชื่อคุ้นหู ราคาให้ห้าง ขายแพงไปไหม ไปเดินดูตาม ไอทีมออล์ ดีกว่าครับ
    มีให้เลือกหลายรุ่น เริ่มต้นกะลำโพงยี่ห้อนี้ ไม่น่าห่วง แต่มีรุ่นดีและไม่ดี ปนๆกันไป
    ส่วนใหญ่ ผมว่าเสียงโอเค

Microlab รูปทรงโดนใจที่สุด ก๊อบมาเด๊ะๆ เสียงไม่รู้จะงกเสียงแหลมทำไม
    แหลมถอยหายหมด ยิ่งตระกูล x3 เสียง แหลมหายไปไหน ใครรู้ช่วยบอกที ^^

bose เสียงโดนใจคนไทยมาก ฟังติดหูได้ไม่ยาก แต่ผมไม่ชอบ 5555555
    ถ้าขายราคาเท่าเมืองนอกนะ เค้าไม่มีใครด่ากันหรอกว่าแพง แพงเกินเหตุ

saag ผมเริ่มจากลำโพงมีซับวูฟเฟอร์ด้วยราคา 5-600 โอวจอจ ทำได้ไง เสียงเพราะแหะ
    มีตึ๊บๆ ว้าว พอมีเงิน เอ่อ เริ่มฟังเยอะขึ้น เอ่อ เสียง เบสล้นจัง หรือบวม นั่นเอง 55
    เริ่มต้นกะยี่ห้อนี้ไม่เสียงหาย รุ่นที่ราคาไม่เกินพัน ฟังได้ ถ้าเกินนั้น มีรุ่นที่ดีกว่า
    ของยี่ห้ออื่นรออยู่ครับ

สรุป ยังมีอีกหลายยี่ห้อ หลายรุ่นครับ ลองไปฟังดู
    แต่ ณ ตอนนี้ ผมชอบ eacan ยี้ห้อนี้ รุ่น A500L กะ A600II ลองดูครับ
    ผมว่าคุ้มสุดถ้าจะเริ่มต้นกะลำโพงคอม

ปล. ผมอาจจะหูไม่ตรงกะชาวบ้านนะครับ ผมให้ข้อมูลตามที่เคยฟังมาก็แค่นั้น

โอ้ว ขอบคุณมากๆเลยครับ รู้เยอะมากเลยครับ ตอนแรก Creative ก้สนใจอยู่ แต่ตอนนี้ตัดไปได้สบายๆเลย หุหุ แต่เอ.... มันกรอกหู กรอกตา ยังไงหรอครับ
    Last edited by Forsunder; 20 Apr 2009 at 00:20:52.

OverclockZone Member suebsss's Avatar

Quote Originally Posted by leahlover View Post
    คุ้มเงิน ลงทุนไม่เยอะ ผมยกให้ eacan

เสียงดีหายาก ยกให้ boston รุ่นใหม่ก็มียังไม่เข้ามาขายในไทย แถมแพงเกิน
    ที่ขายมือสองกัน แพงๆ ฏ็ใช่ที่ ที่จะเสียเิงินครับ หาตัวอื่นๆมือหนึ่งดีกว่า

Klipsch เสียงหนักแน่น แต่ราคาเกินเอื้อมไป สำหรับผู้ที่หัดเล่นลำโพง
    แต่ลำโพงคอมราคานี้ เอ่อ ไปลำโพงบ้านท่าทางจะดีกว่าครับ

Creative โดนกรอกหู กรอกตา บังคับขาย วางให้เกลื่อน
    บางคนยังคิดว่าทำซาวน์ขายแล้วทำลำโพงน่าจะดี จริงๆแล้วคิดผิดมหันต์
    (เมื่อก่อนผมก็คิด)ไอ้รุ่นที่ดีๆก็แพงไปเยอะ

Altec Lansing ชื่อคุ้นหู ราคาให้ห้าง ขายแพงไปไหม ไปเดินดูตาม ไอทีมออล์ ดีกว่าครับ
    มีให้เลือกหลายรุ่น เริ่มต้นกะลำโพงยี่ห้อนี้ ไม่น่าห่วง แต่มีรุ่นดีและไม่ดี ปนๆกันไป
    ส่วนใหญ่ ผมว่าเสียงโอเค

Microlab รูปทรงโดนใจที่สุด ก๊อบมาเด๊ะๆ เสียงไม่รู้จะงกเสียงแหลมทำไม
    แหลมถอยหายหมด ยิ่งตระกูล x3 เสียง แหลมหายไปไหน ใครรู้ช่วยบอกที ^^

bose เสียงโดนใจคนไทยมาก ฟังติดหูได้ไม่ยาก แต่ผมไม่ชอบ 5555555
    ถ้าขายราคาเท่าเมืองนอกนะ เค้าไม่มีใครด่ากันหรอกว่าแพง แพงเกินเหตุ

saag ผมเริ่มจากลำโพงมีซับวูฟเฟอร์ด้วยราคา 5-600 โอวจอจ ทำได้ไง เสียงเพราะแหะ
    มีตึ๊บๆ ว้าว พอมีเงิน เอ่อ เริ่มฟังเยอะขึ้น เอ่อ เสียง เบสล้นจัง หรือบวม นั่นเอง 55
    เริ่มต้นกะยี่ห้อนี้ไม่เสียงหาย รุ่นที่ราคาไม่เกินพัน ฟังได้ ถ้าเกินนั้น มีรุ่นที่ดีกว่า
    ของยี่ห้ออื่นรออยู่ครับ

สรุป ยังมีอีกหลายยี่ห้อ หลายรุ่นครับ ลองไปฟังดู
    แต่ ณ ตอนนี้ ผมชอบ eacan ยี้ห้อนี้ รุ่น A500L กะ A600II ลองดูครับ
    ผมว่าคุ้มสุดถ้าจะเริ่มต้นกะลำโพงคอม

ปล. ผมอาจจะหูไม่ตรงกะชาวบ้านนะครับ ผมให้ข้อมูลตามที่เคยฟังมาก็แค่นั้น
    คิดเหมือนกัน แต่ยัง ไม่เคยลอง A500L กะ A600II

OverclockZone Member leahlover's Avatar

Quote Originally Posted by Forsunder View Post
    โอ้ว ขอบคุณมากๆเลยครับ รู้เยอะมากเลยครับ ตอนแรก Creative ก้สนใจอยู่ แต่ตอนนี้ตัดไปได้สบายๆเลย หุหุ แต่เอ.... มันกรอกหู กรอกตา ยังไงหรอครับ

มันวางขายจนติดตาไงครับ หาได้ซื้อได้ง่ายมาก
    ยิ่งต่างจังหวัดที่ไม่ใช่ ต่างจังหวัดใหญ่ๆ นี้แทบไม่ต้องพูดถึง
    เอามาขายกันยี่ห้อเดียวเลยมั้ง

eacan รุ่น A500L กะ A600II มีความต่างกันมั้ยครับ ระหว่าง2ตัวนี้ กับ ผมคิดว่าถ้าไหนๆเราจะหาลำโพงทั้งที
    ก็ขอเอาตัวที่ดีในระดับนึงไปเลย ซึ่งตอนนี้ผมกำลังสนใจ Boston กับ Klipsch แบบ 2.1
    ขอคำแนะนำกับราคาหน่อยนะครับ อยากรู้ว่าจะแพงมากมั้ย>< + รูปทรงมันจะสวยเปล่าครับ

ปล.ส่วน Altec Lansing เห็นว่าบอกมีรุ่นดีกับไม่ดีปะปนกันไป ก็กลัวว่าจะซื้อโดนรุ่นไม่ดี เลยตัดไปอีกตัว - -''
    Last edited by Forsunder; 20 Apr 2009 at 15:00:36.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks