overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 57

Thread: อยากรู้ไหมว่า เครื่องเราใช้ไฟ กี่ Wait โปรแกรมนี้ช่วยได้ครับ

OverclockZone Member maoking's Avatar
    กรุงเทพ อ่อนนุช17

Smile อยากรู้ไหมว่า เครื่องเราใช้ไฟ กี่ Wait โปรแกรมนี้ช่วยได้ครับ

เห็นถามกันมากครับ ว่า เครื่องคอมใช้ไฟกี่ Watt
    ผมเห็นว่ามีโปรแกรมหนึ่งน่าสนใจ และ น่าเชื่อถือ จึงอยากแนะนำ

ความจริง ท่านอาจจะเข้าไปคำนวณที่หน้าเวปไซต์บางแห่งได้
    แต่ไม่แนะนำครับ เพราะ
    เวปไซต์คำนวณ Watt ส่วนใหญ่เป็นเวปไซต์ขาย powersupply
    หรือไม่ก็อาจมีส่วนได้ส่วนเสียทางการตลาด

เวลาเราเข้าไปใช้เวปคำนวณ ว่า Wait พอหรือเปล่า
    ผลจากการคำนวณจึงมักจะสูงกว่าความเป็นจริง
    คุณจะได้คิดว่า Watt ในเครื่องไม่พอ จะได้ไปซื้อใหม่ ที่ Watt สูงขึ้น แพงขึ้น นั้นเอง
    ผมจึงไม่ค่อยเชื่่อผล คำนวณที่ออกมาเท่าไรนัก

สำหรับผมเชื่อโปรแกรมนี้ครับ

Localcooling2
    โปรแกรมนี้ สร้างขึ้นมาเพื่อ ต้องการให้ ลดการใช้พลังงาน เพื่อลดโลกร้อน
    เรื่องการ คำนวณค่า Watt ในเครื่อง จึงน่าเชื่อถือกว่า
    ในโปรแกรมมี Tab "my power"
    ที่ทำให้รู้ว่าเครื่องเรา ณ ปัจุบันใช้ไฟอยู่กี่ Wait ตามรูป

ซึ่งหากเราทราบแล้ว เราก็สามารถรู้ล่วงหน้าได้ว่า ถ้าจะซื้ออะไรมาเพิ่ม เครื่องเราจะรับไหวไหม

สนใจก็เชิญเลยครับ ขนาด 2.5m
    downloadตรงนี้

ลองดูครับ จะเห็นว่าผลที่ได้จากเวปคำนวณ Watt และ โปรแกรมนี้ แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง

ผมได้โปรแกรมนี้มานานแล้วล่ะครับ จากคนในเวปนี้แหละ จำไม่ได้แล้ว
    ต้องขอบคุณผ่านตรงนี้ด้วยเลยครับ

ได้ผลอย่างไรก็บอกกันบ้างนะครับ

spec ผมตามลายเซ็นด้านล่าง gigabyte 550p (480w) เอาอยู่ครับ
    Last edited by maoking; 19 Apr 2009 at 21:30:21. Reason: แก้คำว่า Wait เป็น Watt อายจัง -*-

OverclockZone Member horse's Avatar

ขอบคุณครับ เดวจะไปลองดูครับ

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

น่าสนใจๆ

ปล. Watt ครับ ไม่ใช่ Wait

OverclockZone Member maoking's Avatar

แก้แล้วครับ ขอบคุุณจ้า แก้หัวกระทู้ไม่ได้ซะด้วยซิ

Quote Originally Posted by poa123 View Post
    น่าสนใจๆ

ปล. Watt ครับ ไม่ใช่ Wait
    55+เอาจนได้ ซักนีสก็ยังดี 55+

OverclockZone Member Snake's Avatar

แค่จอ ก็มั่วไปหลายแล้ว
    จอผม 47W Max.
    ผมปรับ Brightness กับ Contrast แค่ 5, 15 เพราะฉะนั้นกินไม่น่าเกิน 25W
    ตัวโปรแกรมระบุไว้ที่ 70W เหอๆ
    แล้วพวกพัดลม อุปกรณ์เสริมอื่นๆ มันก็แ่ค่ประมาณเอา 15W ถ้ามีคนติดพัดลม 2000RPM+ ซัก 6 ตัว ก็เพี้ยนไปอีกเยอะ
    ถ้าเอาแค่คร่าวๆก็พอได้อยู่
    แต่จะเอาไว้คำนวณได้ถึงขนาดเอาไปเลือก PSU ได้ คงไม่เหมาะ

แต่ก็เป็นโปรแกรมที่ดีครับ มีระบุให้ shutdown เมื่อเปิดค้างกี่ชม. หรือไม่ shutdown เมื่อเปิดโปรแกรมที่ระบุไว้ด้วย
    Last edited by Snake; 19 Apr 2009 at 21:41:55.

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

120 วัตต์ อิอิ

พัดลม 15 เอง

จอ 30 ปรับ 60+

OverclockZone Member leolandss's Avatar
    ดินแดนอันไกลโพ้น

แหล่ม...ขอบคุณค้าบ

Quote Originally Posted by Snake View Post
    แค่จอ ก็มั่วไปหลายแล้ว
    จอผม 47W Max.
    ผมปรับ Brightness กับ Contrast แค่ 5, 15 เพราะฉะนั้นกินไม่น่าเกิน 25W
    ตัวโปรแกรมระบุไว้ที่ 70W เหอๆ
    แล้วพวกพัดลม อุปกรณ์เสริมอื่นๆ มันก็แ่ค่ประมาณเอา 15W ถ้ามีคนติดพัดลม 2000RPM+ ซัก 6 ตัว ก็เพี้ยนไปอีกเยอะ
    ถ้าเอาแค่คร่าวๆก็พอได้อยู่
    แต่จะเอาไว้คำนวณได้ถึงขนาดเอาไปเลือก PSU ได้ คงไม่เหมาะ

แต่ก็เป็นโปรแกรมที่ดีครับ มีระบุให้ shutdown เมื่อเปิดค้างกี่ชม. หรือไม่ shutdown เมื่อเปิดโปรแกรมที่ระบุไว้ด้วย
    ใช่ครับ
    การประมาณของโปรแกรมนี้ในอุปกรณ์แต่ละตัว ค่อนข้างสูง เช่น อาจจะบอกว่า LCD 70 W

แต่ที่น่าแปลกใจก็คือ เมื่อเอาค่าที่ัโปรแกรมประมาณ มารวมๆ กันแล้ว

"ค่าผลรวมของ Watt จากโปรแกรมนี้ มันจะน้อยกว่า ที่เราไปคำนวณหน้าเวปไซต์ "

ไอ้ที่เราเคยคิดว่า psu เครื่องเรา มันไม่พอ พอมาดูโปรแกรมนี้ก็อาจเห็นความจริงก็ได้
    ผมแค่ไม่อยากให้เสียเงินซื้อ psu ใหม่กัน เพราะคุณไปคำนณมาแล้วคิดว่า มันไม่พอ น่ะครับ

พอเพียงๆ
    Last edited by maoking; 19 Apr 2009 at 21:56:04.

OverclockZone Member vibe's Avatar

แจ่มครับ ขอบคุณมาก

OverclockZone Member nutszaza's Avatar

แหล่มเลยคับ ขอบคุณ

OverclockZone Member paaekung's Avatar

ใช้ยังไงครับ

OverclockZone Member -DoMyoJi-'s Avatar
    กรุงเทพ-สาย4-ทวีวัฒนา

ก็ดีครับ

OverclockZone Member Badman999's Avatar
    Hat Yai, Thailand

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member paaekung's Avatar

ใช้ยังไงครับ

อ่าขอบคุณครับ ก็ยังดี
    จอผมเสป็ค บอกไม่เกิน 25 waat ไงไป 36 watt vga 8800 6 watt เองเหอๆ

OverclockZone Member monkeypond's Avatar

เครื่องผมใช้ทั้งหมด 110 watt เอง 555 ไม่น่าเอา psu 550 watt มาเล้ยยย

เอาเปนว่าลบโปรแกรมแปป อิอิ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Criticism's Avatar

ขอบคุณมากครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks