overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 38

Thread: ซิลิโคนตัวไหน เย็นจับใจที่สุด? คับ

OverclockZone Member Bawarianz's Avatar

Talking ซิลิโคนตัวไหน เย็นจับใจที่สุด? คับ

ต่อจากเรื่องการทาซิลิโคนเลยนะครับ

ขอออกตัวก่อนเลยนะครับ ผมไม่ได้ผลประโยชน์ใดๆทั้งสิ้น จากการเผยแพร่บทความนี้นะครับ
    มีจุดประสงค์เพียงอย่างเดียวคือ ต้องการให้เพื่อนๆได้ทราบถึงคุณภาพของซิลิโคนแต่ละตัวนะครับ
    หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติม ที่ไม่เกี่ยวกับทางการค้าจะตอบให้ครับ

( ถึงจะพูดดักไว้ก่อน แต่เดี๋ยวคงมีพ่อค้าค้อนเอาแหงๆ ทำใจไว้แล้วครับ - -" )

อีกอย่างคือนี่เป็นผลทดสอบจากเว็บเดียวเท่านั้นครับ เว็บอื่นผลก็อาจจะแตกต่างกันบ้างครับ เป็นเรื่องปกติ
    ที่ผมนำมาจากเว็บนี้ เนื่องจากเห็นว่้าค่อนข้างเป็นกลาง และจำนวนซิลิโคนที่นำมาทดสอบค่อนข้างมาก และมีตัวเก็งดังๆอยู่ครบครับ

จาก บทความนี้ [ ที่มา : Benchmarkreviews.com ] เป็นการทดสอบซิลิโคนจำนวน 33 แบบ เพื่อหาซิลิโคนที่ให้ค่าความแตกต่างระหว่าง Full load กับ อุณหภูมิห้องได้มากที่สุด หรือเย็นที่สุดนั่นเอง
    โดยบทความนี้เขียนเมื่อเดือนมีนาคม 2551 นะครับ แต่ก็มีตัวเก็ง ณ เวลาปัจจุบันกันอยู่ครบทีเดียว ทั้ง MX-2, TX-2, Diamond, Freeze เป็นต้นนะครับ

รายชื่อผู้เข้าแข่งขัน ดังนี้

Antec Formula 5 Silver Thermal Compound (1)
    Arctic Cooling MX-1 Thermal Compound (0)
    Arctic Cooling MX-2 Thermal Compound (0)

Arctic Silver II Silver Thermal Compound (2)
    Arctic Silver 3 Silver Thermal Compound (3)
    Arctic Silver 5 Polysynthetic Thermal Compound (4)
    Arctic Silver Ceramique (5)
    Arctic Silver Lumiere (0)

Cooler Master HTK-002 Thermal Grease (0)
    FrozenCPU Copper Thermal Compound (0)
    Innovative Cooling Seven Carat Diamond (6)
    Jetart CK4000 (0)
    Jetart Thermal Compound (0)

Masscool Fanner-420 (0)
    Masscool AK-100 Stars Heatsink Compound (0)

Noctua NT-H1 (0)
    OCZ Freeze (0)
    Rosewill RCX-TC050 (0)
    Shin Etsu G751 (0)
    Shin-Etsu Microsi Silicon Compound (0)
    Shin-Etsu X-23-7762 (0)

SIL Heatsink Compound (0)
    Stars 612 Copper Grease (0)
    Startech Silver Grease (0)
    Thermalright Chill Factor (0)
    TIM Consultants T-C Grease 0098 (0)
    Tuniq TX-2 (0)
    Ultra Thermal Compound (0)
    Xigmatek PTI-G3801 (0)
    Zalman ZM-TG2 Thermal Grease (0)
    Zaward HSC-W (0)
    Zaward HSC-G (0)

ZEROtherm ZT-100 (0)

โดยสีฟ้าและสีน้ำเงินเป็นเพียงการแยกตามยี่ห้อผู้ผลิต เพื่อให้ง่ายต่อการดูเท่านั้นครับ

และตัวเลขที่อยู่ในวงเล็บมีความหมายดังนี้ครับ
    0 - ไม่ต้องการ Curing time หรือ การติดตั้งพิเศษใดๆ (ให้ผลเต็มประสิทธิภาพทันทีเมื่อใช้)
    1 - ดูการติดตั้งเพิ่มเติมจากเว็บผู้ผลิต (ให้ผลเต็มประสิทธิภาพทันทีเมื่อใช้)
    2 - ดูการติดตั้งจากเว็บผู้ผลิตเพิ่มเติม (อย่างน้อย 48 ชม. จึงให้ผลได้เต็มประสิทธิภาพ)
    3 - ดูการติดตั้งจากเว็บผู้ผลิตเพิ่มเติม (ประมาณ 200 ชม. จึงให้ผลได้เต็มประสิทธิภาพ)
    4 - ดูการติดตั้งจากเว็บผู้ผลิตเพิ่มเติม (ประมาณ 200 ชม. จึงให้ผลได้เต็มประสิทธิภาพ)
    5 - ดูการติดตั้งจากเว็บผู้ผลิตเพิ่มเติม (อย่างน้อย 25 ชม. จึงให้ผลได้เต็มประสิทธิภาพ)
    6 - ดูการติดตั้งจากเว็บผู้ผลิตเพิ่มเติม ( 10 นาทีสำหรับการevaporate (เพื่อการระเหยของสาร และไล่ฟองอากาศ ทาแล้วติดตั้ง และเบิร์น CPU ทิ้งไว้ประมาณ 10 นาที) และอย่างน้อย 2 ชม. จึงให้ผลได้เต็มประสิทธิภาพ)

การนำความร้อนของแต่ละธาตุ
    (ขอนำมาแต่ที่นำได้ดีที่สุด และนิยมนำมาทำ TIM และฮีทซิงค์นะครับ)

4.29 W/cmK Silver เงิน
    4.01 W/cmK Copper ทองแดง
    3.17 W/cmK Gold ทอง
    2.37 W/cmK Aluminum อลูมิเนียม
    1.48 W/cmK Silicon ซิลิคอน
    1.29 W/cmK Carbon คาร์บอน
    1.16 W/cmK Zinc สังกะสี
    0.937 W/cmK Chromium โครเมียม
    0.907 W/cmK Nickel นิกเกิล
    0.802 W/cmK Iron เหล็ก
    0.716 W/cmK Platinum แพลตทินัม
    0.666 W/cmK Tin ดีบุก

ยกที่หนึ่ง

ยกที่สอง
    นำ 14 อันดับแรก จากยกที่หนึ่ง มาทดลองซ้ำ โดยเพิ่มความละเอียดอีก 1 จุดทศนิยม

ยกที่สาม
    นำ 5 อันดับแรกมาทดลองซ้ำอีกที ที่ความละเอียด 1 จุดทศนิยมเช่นเดิม

สรุปกันเลยดีกว่า

สำหรับอันดับ 1-5 ผลที่ได้ก็ดังตารางนะครับ สังเกตว่าอุณหภูมิที่ทำได้ก็ผลัดกันนำนะครับ
    คงจะเป็นที่ตัวแปรภายนอกอื่นๆที่ควบคุมไม่ได้ อีกทั้งอุณหภูมิก็แตกต่างกันในระดับน้อยมากๆ คือระดับทศนิยมหลักที่ 1 ด้วยซ้ำไป

โฉมหน้า Top 5 ของการแข่งขันครั้งนี้ครับ

จบกันสั้นๆเลยแล้วกันครับ รอฟังเสียงจากสาวกค่ายต่างๆ กันต่อเลยดีกว่า ขอบคุณครับ

ที่มา : BenchmarkReviews.com
    Last edited by Bawarianz; 20 Apr 2009 at 15:06:42.

OverclockZone Member saksith's Avatar

mx-2 ไม่ติดฝุ่นเลยอ่า

OverclockZone Member Bawarianz's Avatar

Quote Originally Posted by saksith View Post
    mx-2 ไม่ติดฝุ่นเลยอ่า
    ไม่หรอกครับ ลองดูตารางจาก ยกที่ 2 นะครับ ที่ amb./full load
    ของอันดับ 1 Freeze ที่ 20.2/53
    กับ MX 2 ที่ 20.0/54

อันที่จริงถ้ามองลึกลงไปเป็นระดับ 1 ทศนิยมเลย
    อาจจะเป็น 20.2/53.9 กับ 20.0/54.0
    จะเป็น 33.7 กับ 34.0 ซึ่งต่างกันเพียง 0.3 องศาก็เป็นได้ครับ
    Last edited by Bawarianz; 19 Apr 2009 at 22:56:03.

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

โอ้ที่ใช้อยู่ติด ด้วย เย้ ๆ arctic silver 5

OverclockZone Member kittichart's Avatar

Tx-2 ผมใช้ ทาหนาไป ฮ่าๆ เพิ่งมารู้วิธีการทาที่ถูก

OverclockZone Member Criticism's Avatar

IC Diamond ก็ติดกับเขาด้วยแหะ

OverclockZone Member Captain MiKE's Avatar
    อนุเสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

ที่ผมเคยใช้ก็มี arctic silver 5 ,mx2 , IC Diamond
    ตัวแรกนี่แพ้ mx2 นิดหน่อย
    ส่วน IC Diamond ทีแรกทำได้ดีกว่า mx2 แต่พอนานๆไปสักเดือนผ่านไป เริ่มร้อนขึ้นกว่าเดิม
    ดูๆแล้ว mx2 น่าจะยังโอเคอยู่ ส่วนใครจะลอง IC Diamond ดูก็ใช้ได้ครับ

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ก็ตัวที่อยุ่ กับ ทาทา ยาง ไงครับ

จับใจสุดๆ ติดกับหัวใจเลยอิอิ

MX-2 กับ เพชรครับ

meenakhom2007's Avatar

ขอบคุณสำหรับบทความดี ๆ ครับ

มีติดอันดับกับเขา้ด้วยเหมือนกัน ...

OverclockZone Member TD's Avatar
    ฉะเชิงเทรา,ชลบุรี(พนัสนิคม)

ตอนแรก ก็ใช้ arctic silver 5 อยู่ กระแส mx2 มาแรง ประกอบกับ ฉลากข้างกล่องของ mx 2 ที่ทำกราฟ ทิ้ง as5 เป็นทุ่ง ทำให้ผมติดสินใจเปลี่ยน

แต่พอเปลี่ยนแล้ว.......

idle arctic silver 5 ทำได้ดีกว่า mx2 1 องศา นี้คือการใช้งานจริง

แต่เนื่องจากกระแส mx2 มาแรง ก็ยังอุปทานต่อว่า mx2 มันต้องดีกว่า ยังคิดว่าใช้ไปนานๆๆแล้วจะเย็นกว่าอุอุ
    ใช้มา 3 เดือนล่ะ เหมือนเดิมทุกอย่าง

จากกราฟด้านล่าง AS5 ก็ยังทำผลงานได้ดี แต่ตอนนี้กระแส เพชร ก็มาแรง เลยคิดว่าจะเปลี่ยน
    แต่ถึงตรงนี้แล้วผมเองยอมรับเลยว่า AS5 ถึงจะออกตัวมานาน แต่ก็ยังทำผลงานได้ดีมาก
    ส่วนตัวคิดว่า จะลองใช้ เพชรดูก่อน ถ้าทำได้ไม่ดีอย่างที่ว่า คงกลับไปซบอก AS5 เหมือนเดิม (เพราะ AS5 เหลืออยู่2 หลอดอุอุ mx2 1 หลอด เพชร 2 หลอด)

OverclockZone Member kang2005's Avatar
    โรงพยาบาลเชียงแสน จ.เชียงราย 08-8259-0246

AS5 เราติดอันดับวุ้ย ซื้อมาตั้ง 3 ปี แล้ว ไม่หมดซักที

OverclockZone Member Qzone's Avatar

mx2 ไปไหนนะ อิอิอิ

OverclockZone Member TD's Avatar

Quote Originally Posted by kang2005 View Post
    AS5 เราติดอันดับวุ้ย ซื้อมาตั้ง 3 ปี แล้ว ไม่หมดซักที
    เก่า แต่เก๋ามากครับ ตอนแรก ผมก็ท่าทิ้งท่าขว้าง เพราะคิดว่ามันเก่าแล้ว แต่ทีนี้คงต้องเก็บให้ดีซะแล้ว

เท่าที่ผมเจอมา AS5 มันเหนียวถึงเหนียวมาก ทั้งเหนียวทั้ง เหนือด

เหนียวมาก มากกว่า ซิลิโคลนตัวอื่นๆๆที่ใช้มา

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

ของผมไม่มีในรายชื่อเลย เอิ้กส์ๆ

OverclockZone Member kaho19's Avatar
    สาทร,พันธุ์ทิพย์,พาต้า,ปิ่นเกล้า,ท่า

ใช้ MX-2 อยู่ ก็เย็นดีนะ

6 - ดูการติดตั้งจากเว็บผู้ผลิตเพิ่มเติม ( 10 นาทีสำหรับการevaporate (เพื่อการระเหยของสาร และไล่ฟองอากาศ ทาแล้วปล่อยไว้ อย่าเพิ่งติดตั้ง) และอย่างน้อย 2 ชม. จึงให้ผลได้เต็มประสิทธิภาพ)

ถามท่านเจ้าของกระทู้หน่อยครับ Seven Carat Diamond (6) 2 ชัวโมง ในอุณหภูมิห้องใช่ปะครับ

ผมลองอ่านในเว็บเห็นบอกว่า ในความร้อน 100 องศาให้ทิ้งไว้ 20 นาที คือผมไม่ค่อยเก่ง eng เท่าไร อ่านแล้วก็งง นิดตกลงว่ามัน ใช้เวลาเท่าไรอะครับ

คือเย็นนี้จะลองติดตั้ง Seven Carat Diamond น่ะครับ
    Last edited by TD; 20 Apr 2009 at 10:54:02.

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

Freeze ติดอันดับต้น ๆเลย อิอิ

OverclockZone Member Kaze's Avatar

ตอนแรกว่าจะใช้ MX-2 แต่หาซื้อไม่ได้ เลยใช้ OCZ Freezer แทนไม่ผิดหวังจริงๆ

Talking

Quote Originally Posted by TD View Post
    6 - ดูการติดตั้งจากเว็บผู้ผลิตเพิ่มเติม ( 10 นาทีสำหรับการevaporate (เพื่อการระเหยของสาร และไล่ฟองอากาศ ทาแล้วปล่อยไว้ อย่าเพิ่งติดตั้ง) และอย่างน้อย 2 ชม. จึงให้ผลได้เต็มประสิทธิภาพ)

ถามท่านเจ้าของกระทู้หน่อยครับ Seven Carat Diamond (6) 2 ชัวโมง ในอุณหภูมิห้องใช่ปะครับ

ผมลองอ่านในเว็บเห็นบอกว่า ในความร้อน 100 องศาให้ทิ้งไว้ 20 นาที คือผมไม่ค่อยเก่ง eng เท่าไร อ่านแล้วก็งง นิดตกลงว่ามัน ใช้เวลาเท่าไรอะครับ

คือเย็นนี้จะลองติดตั้ง Seven Carat Diamond น่ะครับ
    ครับ ใช่แล้วครับ ขอโทษด้วยนะครับ พอดีผมอ่านผ่านๆแค่บทความของเค้า ยังไม่ได้ตามลิงค์ไปดู
    ที่ถูกคือ ทาแล้วติดตั้ง แล้วเบิร์น cpu ทิ้งไว้อย่างน้อย 10 นาที จากนั้นอย่างน้อย 2 ชม.จึงให้ผลได้เต็มประสิทธิภาพครับ
    ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

โอ้ว freeze ลูกรักของผม เข้าวินกะเขาจนด้าย

Page 1 of 2 12 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks