Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถาม เกี่ยวกับ CPU ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถาม เกี่ยวกับ CPU ทีครับ

AMD3 phenom ll ของค่าย AMD กับ Core2Q ของ ค่าย intel

ถ้าOC เท่ากัน และอื่นๆที่เป็นส่วนประกอบเหมือนกัน

ตัวไหนน่าสนใจกว่ากัน ในเรื่องไหนบ้างหรอครับ

แล้วถ้าเทียบกับ Core i7 ละครับ เห็นบ้างเวปทดสอบบอกว่า i7ดีกว่า แต่ว่า ให้แรม ddr3 กะ i7 แต่ใช้ ram ddr2 กะ phenom ll เห็นว่าล่าสุด มี mainboard support ram ddr3 กะ phenom ll แล้ว

C2Q แรงกว่าอยุ่ครับ ถ้า OC เท่าๆกัน

i7 แรงกว่าอยุ่ นะครับ

Comment

ถ้า OC เท่ากัน Core2Q แรงกว่า ในทุกด้านเลยหรอครับ - -;

มีเวปที่ทดสอบ cpu แต่ละตัวทำมาเป็น chart รึปาวหรอครับ เคยเห็นแวปๆที่เวป mark3d หรืแ benchmark แต่จำไม่ได้ว่าอยู่ตรงไหน

ที่เจอคือเวปนี้ครับ

http://www.tomshardware.com/charts/d...Max-9,836.html

แต่ไม่มีตัว phenom ll
      Last edited by bankibanki; 20 Apr 2009, 00:57:20.

Comment

ถ้าไม่ OC แต่ความเร็วเท่ากัน AMD แรงกว่าค่ะ แต่ถ้าOC อินเทลกินขาดค่ะ

แถมAMD OC ไม่ค่อยได้มากค่ะ

แต่อินเทล เช่นE5200 2.5GHz OC ไปได้ถึง 4.0GHz เลยค่ะ

ถ้าไมเน้นOC แต่อยากประหยัดเลือก AMD ค่ะ

แต่ถ้าจะเอามา OC อินเทลเหนือกว่าทุกด้านค่ะ

Comment

Originally posted by ChoBitz View Post
          ถ้าไม่ OC แต่ความเร็วเท่ากัน AMD แรงกว่าค่ะ แต่ถ้าOC อินเทลกินขาดค่ะ

แถมAMD OC ไม่ค่อยได้มากค่ะ

แต่อินเทล เช่นE5200 2.5GHz OC ไปได้ถึง 4.0GHz เลยค่ะ

ถ้าไมเน้นOC แต่อยากประหยัดเลือก AMD ค่ะ

แต่ถ้าจะเอามา OC อินเทลเหนือกว่าทุกด้านค่ะ

น่าจะไม่ใช่นะครับ ด้วยความเร็วเท่ากัน จำนวน core เท่ากัน และส่วนประกอบอื่นเหมือนกัน ประสิทธิภาพโดยรวม intel น่าจะเหนือกว่านะครับ ยิ่งถ้า OC ด้วยนักเล่นทั่วไปคงรู้คำตอบกันอยู่แล้วนะครับ

Comment

ตัวที่ถามคือ phonom ll นะครับ >_< จากที่ดูที่chart ของเวป

phenom x4 จะแพ้ C2Q

ปล. ใครพอจะมี chart เหมือนเวปที่ผมนำมาบ้างมัยครับ ที่มีตัว phenom ll ขอบคุณมากครับ

Comment

phenom ll มัน 3,4 หัว เลือกใช้ตามงานดีไหมคับทั่น

Comment

คือกำลังจะ upgrade คอมอะครับ ต้องการ 3 ส่วนคือ cpu ram mainboard

ตอนนี้กำลัง ติดใจเรื่อง phenom ll 4 หัว กับ core2Q

phenomll 4 หัว ตอนนี้มี mainboard support ddr3 มาแล้ว แต่ก่อนไม่มี mainboard support ddr3

ก็เลยสงสัยว่าตัวไหนน่าสนใจกว่ากัน ถ้า oc เท่ากัน แบบยังไม่นับราคา เพราะถ้า oc เท่ากันนับราคาๆ phenom ll มันจะถูกกว่า 1000+ อะครับ >_<

Comment

มีอีก 1 Chart ลองเทียบดูครับ..
                  http://www.anandtech.com/cpuchipsets...spx?i=3492&p=4

Comment

socket 775 ก้อมี mainboard support ddr3 แล้วครับ

ตามนี้เลย >>> http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=423069

Comment

Working...
                    X