overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 51

Thread: E8400 E0 ได้แค่ 4Ghz แบบเสถียร ช่วยผมที

OverclockZone Member

Default E8400 E0 ได้แค่ 4Ghz แบบเสถียร ช่วยผมที

ระบบที่ใช้
    E8400 E0
    MB : ASUS P5Q pro turbo
    Ram : Crucial 4 GB ซิงค์เหลืองส้ม PC6400 DDR2 800
    ใช้น้ำระบายความร้อนครับ

ตอนนี้ได้แค่ 4Ghz ครับ ตามรูปนี้เลยครับ
    แรมไม่น่าจะตัน เพราะตอนนี้ผมให้แรมวิ่งที่บัส 500 ได้
    โดยปรับไฟดังนี้
    FSB 500*8,
    VRAM 2.22,
    Vcore 1.425
    ทดแรม 1:1 วิ่งที่บัส 500 เหมือนกันครับ ค่าต่างๆแรม auto หมดครับ
    นอกนั้นปรับ Auto หมดเลย

อยากได้ที่ 500*9 =4.5Ghz ครับ แต่ตอนที่ลองเปลี่ยนเฉพาะไฟ Vcore ปาเข้าไปที่ 1.625
    จนบอร์ดฟ้องว่า over voltage แต่เข้าวินโดว์ได้นะครับ จริงๆบอร์ดตัวนี้ผมไฟเพิ่มได้อีก
    ถ้าเปลี่ยนจัมเปอร์ แต่ผมดูๆแล้ว Vcore ของคนอื่นไม่เห็นสูงขนาดนี้เลย
    ไม่ทราบว่าจะเอายังไงดี จะได้ไปแบบเพื่อนๆพี่ๆที่ 4.5 Ghz กับเค้าบ้าง
    ช่วยผมทีค้าบบบ
    รูป รูป
    Last edited by noktweety; 20 Apr 2009 at 10:10:08.

เทพ overclock ช่วยเข้ามาตอบทีครับ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ลง Config หน่อยจ้า

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ไฟ CPU สูง แต่ทำไมไม่สเถียรหว่า ปรับอย่างปรับอย่างอื่นเพิ่มดูดิ NB อ่ะไรพวกนั้นอ่า

ps000000
    Guest

ออโต้มากไปก็แบบนี้แหละ

OverclockZone Member lektiew's Avatar

MB : ASUS P5Q pro turbo
    อยากได้ๆ มีขายที่ไหนครับ

OverclockZone Member touthed's Avatar
    ปากน้ำ, สมุทรปราการ

นี่คือฤดูร้อน...

อิอิ

Quote Originally Posted by AmaKatsu View Post
    ลง Config หน่อยจ้า
    ลงแล้วครับ ตามด้่านบนอ่ะครับ ผมปรับแค่ไฟ cpu กะ ไฟแรมเองครับ
    พวกค่าต่างๆในใบออส ผมก็ปรับตามที่ ocz บอกแล้วครับ
    เช่น ค่า C1E ไรเงี้ยครับ load line อะไรก็ปรับแล้วครับ

Quote Originally Posted by converseboy View Post
    ไฟ CPU สูง แต่ทำไมไม่สเถียรหว่า ปรับอย่างปรับอย่างอื่นเพิ่มดูดิ NB อ่ะไรพวกนั้นอ่า
    ปรับยังไงดีครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
    เคยลองเอาของคนอื่นมาปรับ มันก็ยังต้องใช้ไฟ CPU สูงอยู่เลยงงๆครับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ใช้น้ำนี่ต้อง 5 ghz เลยครับ อิอิ

ผมเอารูปค่า config แรมมาเพิ่มให้แล้วครับ ว่าแต่ไมไฟของผมมันสูงๆหว่า
    จะเซ็ทยังไงให้ไฟต่ำๆดีครับ ช่วยผมที ขอบคุณครับ

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

มีไฟอะไร ปรับให้หมด .......อิอิ

ลากบัส ไป 500 เลย

ไม่รับประกันแต๊บ

แล้ว C1E Support นี่ตกลงเป็น Disable หรือ Enable ดีครับ
    ดูจากหน้านี้แล้วสับสนครับ คนนึงบอกเป็น Disable อีกคนบอกเป็น Enable

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=403668

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

ไฟตัวอื่นปรับหรือป่าว

Quote Originally Posted by vibe View Post
    ไฟตัวอื่นปรับหรือป่าว
    ยังไม่ได้ปรับครับ ขอ config ของท่านอื่นๆที่ 4.5 Ghz หน่อยครับ
    จะลองปรับตามดูครับ

OverclockZone Member pimmachote's Avatar

Vcore 1.50 พอผ่านแล้วค่อยลดลงครับ
    VPLL 1.56
    Vfsb 1.38
    VRam 2.1-2.2
    NB 1.36
    SB Auto

OverclockZone Member one's Avatar

P5Q pro turbo ซื้อจากที่ไหน ราคาเท่าไรครับ

OverclockZone Member hugnoi's Avatar

ลองไล่เองดูดีกว่าคับ วันสองวันก้อเป็นแล้ว

แนะนำเบื้องต้นก้อ
    ไฟ PLL อย่าตั้ง auto ตั้งค่าต่ำๆไว้ น่าจะ 1.5 น๊ะ
    แล้วไล่ไฟ fsb กับ nb ดู ไล่ไปไล่มาถ้าไฟมันเวอร์เกิน ก้อลองฟิค ค่า GTL ref

เช็ค temp ด้วยคับ 500*9 สมารถใช้งานได้ ถ้าคุมความร้อนอยู่

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

Quote Originally Posted by hugnoi View Post
    ลองไล่เองดูดีกว่าคับ วันสองวันก้อเป็นแล้ว

แนะนำเบื้องต้นก้อ
    ไฟ PLL อย่าตั้ง auto ตั้งค่าต่ำๆไว้ น่าจะ 1.5 น๊ะ
    แล้วไล่ไฟ fsb กับ nb ดู ไล่ไปไล่มาถ้าไฟมันเวอร์เกิน ก้อลองฟิค ค่า GTL ref

เช็ค temp ด้วยคับ 500*9 สมารถใช้งานได้ ถ้าคุมความร้อนอยู่
    น้าๆ มี cpu 775 อะไรแรงๆมาเวียนเทียนป่าวครับ

OverclockZone Member hugnoi's Avatar

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post
    น้าๆ มี cpu 775 อะไรแรงๆมาเวียนเทียนป่าวครับ
    หมดแล้วคับ ตอนนี้มีแต่ E8400 เก่าๆตัวเดิมหมดมุขจะเล่นกับมันแระ
    เก็บตังค์หาตัวใหม่อยู่คับ การ์ดจอก้อเน่าเกิน bench ไม่มันเลย

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks