Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมแรงหรือไม่แรง ผู้รู้มาวิเคราะห์ กันที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมแรงหรือไม่แรง ผู้รู้มาวิเคราะห์ กันที

คือว่าผม เห็นมีการจัดสเป็กคอม ต่างๆ ๆ

แต่ส่วนใหญ่จะประกอบกันตามงบ
    แต่ล่ะงบงั้น คอมก็จะแรงต่างกันไป

แต่อยากจะทราบว่า คุณๆๆ ใช้เกณฑ์อะไร หรือ ฟันธงว่าคอมเครื่องนี้แรง

เป็นการใช้โปรแกรมวัดหรือ การ คิดไปเองของผู้ใช้

หรือ การรันวินโด้
    หรือการเปิดโปรแกรม

เช่น การใช้ CUP 8400 กับ I7 ซึ่งแน่อยุ่แล้ว ที่ I7 จะต้องดีกว่า

แต่ บางครั้ง มันก้อาจจะเกินความจำเป็น เอาแรงไป มากๆๆเพื่อ อะไร

แรงเพื่อทุกอย่างทั้งในปัจจุบันและอนาคต

เพื่อให้ได้เล่นเกมที่เราอยากเล่นแบบไม่กระตุก
    เพื่องานที่ไม่สะดุด
    แต่ราบลื่น
    ประมวณผลเร็ว

การวัดว่าคอมเครื่องไหนแรง
    มันวัดจากการใช้งานจริง
    เช่น
    ถ้าเราจัดสเปคนี้เพื่อเล่นเกม
    แล้วเกมที่เล่นไม่สะดุด ลื่นไหลราวกับจับวาง

นั้นแหละคอมเราแรงพอที่จะเล่นเกมแล้ว
    และอนาคตและความคุ้มค่าต้องมี
    ไม่ใช่เราไปซื้อ i7 965 ที่ราคา40000กว่าบาท
    แต่ก็ความเร็วไม่ได้แรงกว่ารุ่นก่อนมากนั้น
    คือไม่คุ้ม
    ................
    Last edited by cheatnot; 20 Apr 2009, 14:35:52.

Comment

สำหรับผม ก้ อธิบายไม่ถูกอ่า.......อิอิกำเวร

คอมแรงก็แล้วแต่ ด้าน นะ

ถ้าเล่นเกมก็ CPU+VGA ต้องแรงพอสมควร

ทำงานธรรมก็ CPU 2คอร์ การ์ดจอ On board ก็ได้

แต่งาน Graphic ต้องเอา แบบ 4คอร์+การ์ดจอดีๆ แรมเยอะพอสมควร ในการประมวลผล

ส่วนการ RuN Window นั่น ไม่ใช่ประเด็น ว่าเครื่องต้องแรงครับ

อยากให้รันWindow เร็วๆ ก็ไปปรับแต่ง Config ให้เทพๆ

แต่การ รันโปรมแกรมนี่ เน้น ที่ Ghz+L2cache ของ CPU+VGA+RAM ครับ

ส่วน E8400 กะ i7 น่ะ i7 มันแรงกว่าอยุ่แล้วครับ

ความจำเป็นของบางคนที่เค้าใช้ i7 ก็เอาไป ทำงานหนักๆประมวลผล Multi-Task เล่นเกมหนักๆ ที่รองรับ 4คอร์

แต่ผมว่า E8400 มันก็เหลือแล้วละครับ แรงชิบหายวายวอดแล้ว

ตามที่ผมเข้าใจ อิอิ

และถ้าจะเทียบ ว่าเครื่องใครแรงไม่แรง นั่นมันเทียบที่ความรู้สึกครับ

เทสต์ Benchmark มันก็ไม่รู้สึกเท่าใช้งานจริงหรอกครับ

Comment

ไอสตาย โทรมาบอกผมว่า แรงไม่แรง มันอยุ่ ที่ คนใช้พอใจในคอมตัวเองอ๊ะ ป่าว

คอมผม Celeron [R] ใช้ฟังเพลง ดูหนัง สำหรับผมก็เกินพอแล้ว แต่ถ้ามีแรงกว่า นี้มันก็ดี จะได้ไช้หนักๆ

มีแค่เนี้ย หล่ะ ฉะแว๊บ

Comment

ผมก็ ว่างั้นอ่าครับ
          เพราะวาเหง บางคนนี้เอา สะเว่อเลย

Comment

Originally posted by birdoverclockzone View Post
            ผมก็ ว่างั้นอ่าครับ
            เพราะวาเหง บางคนนี้เอา สะเว่อเลย
            ใช่ๆครับๆ

บางคนซื้อ I7 มา ไม่เล่นเกมไม่ทำงาน เอามาโหลดบิท แค่เนี่ย

ไม่คุ้ม ซื้อมาเสียเงินซะป่าว

Comment

Originally posted by converseboy View Post
              ใช่ๆครับๆ

บางคนซื้อ I7 มา ไม่เล่นเกมไม่ทำงาน เอามาโหลดบิท แค่เนี่ย

ไม่คุ้ม ซื้อมาเสียเงินซะป่าว

งบหนา ซื้อไปเหอะครับ แต่เป็นผมผมไม่ซื้อ อิอิ

เพราะไม่มีงบ เอาแค่ E7400 ก้อไม่รู้เอาไปไหนแล้วครับ

Comment

กิเลศ ครับ

Comment

คนรวยทำอะไรก็ไม่น่าเกลียด ไปว่าเค้าไม่ได้ แต่คนที่มีงบจำกัดควรใช้อย่างพอเพียง
                  และเพื่อให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุด คนเหลานั้นจึงอยากให้เราช่วย เรื่องการใช้งานอยู่
                  ที่ตัวเค้าเองมากกว่า เมื่อเค้าตัดสินใจแล้ว เราก็ว่าอะไรเค้าไม่ได้ ได้แต่จัดตามที่เค้าขอ

Comment

Originally posted by Rubbish View Post
                    งบหนา ซื้อไปเหอะครับ แต่เป็นผมผมไม่ซื้อ อิอิ

เพราะไม่มีงบ เอาแค่ E7400 ก้อไม่รู้เอาไปไหนแล้วครับ
                    ผมก็ว่างั้นครับ ซื้อแค่ E7400 มาลากเล่น ยังจะมันส์กว่าอีก

@4.0ghz+ ได้ไม่ยาก

ซื้อ i7 มาใช้ไม่หมด หรอกสำหรับผม เล่นเอ็ม OCZ แค่นี้ อิอิ

Comment

เอาแค่พอที่ตัวเองใช้อ่ะครับ ประหยัดเงิน แต่ถ้าท่านรวยไม่อยากประหยัดก็จัดชุดแรงๆไปเลยหุๆ เอาเว่อๆหล่อๆหน่อยก๊าก

Comment

ลุง พูดถูก

Comment

Working...
                        X