Announcement

Collapse
No announcement yet.

จำนวน bits ของการ์ดจอ มีเพื่ออะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จำนวน bits ของการ์ดจอ มีเพื่ออะไรครับ

แต่ถ้ามีเยอะ คงดีกว่ามีน้อย ใช่ไหม

อ่ะแน่นอน

Comment

หมายถึง bus width ของ memory บนการ์ดจอเหรอ...
      น่าจะเป็นค่าความกว้างของช่องทางการส่งผ่านข้อมูลบนตัวการ์ด...
      bit เยอะก็ไม่ได้หมายถึงว่าจะเร็วกว่าเสมอไป
      มันแล้วแต่ชนิดของแรมที่ใช้ด้วย อย่าง DDR5 256bit ก็อาจจะเร็วกว่า DDR3 512bit ก็ได้ แต่ถ้า DDR ชนิดเดียวกัน bit เยอะกว่าก็ย่อมดีกว่า
      แต่อย่าไปสนใจกับจุดนี้มากในการเลือกการ์ดจอเลยครับ เดี๋ยวจะงงปล่าวๆ

ปล.อย่าเชื่อผมมาก ป๋มมั่วคร๊าบ 555+

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
        หมายถึง bus width ของ memory บนการ์ดจอเหรอ...
        น่าจะเป็นค่าความกว้างของช่องทางการส่งผ่านข้อมูลบนตัวการ์ด...
        bit เยอะก็ไม่ได้หมายถึงว่าจะเร็วกว่าเสมอไป
        มันแล้วแต่ชนิดของแรมที่ใช้ด้วย อย่าง DDR5 256bit ก็อาจจะเร็วกว่า DDR3 512bit ก็ได้ แต่ถ้า DDR ชนิดเดียวกัน bit เยอะกว่าก็ย่อมดีกว่า
        แต่อย่าไปสนใจกับจุดนี้มากในการเลือกการ์ดจอเลยครับ เดี๋ยวจะงงปล่าวๆ

ปล.อย่าเชื่อผมมาก ป๋มมั่วคร๊าบ 555+
        ตามนี้ครับถ้ามั่วก็หน้าแตกด้วยกันอิๆๆ

Comment

เอาง่ายๆ นะครับ สมมติว่าคุณเปิดบริษัทส่งของมีรถส่งของ 256 คัน(256bit)กับบริษัทผมมีรถ 512คัน(512bit) ส่งของ 2000 ชิ้น จากที่นึงไปที่นึง บริษัทผมขนเสร็จก่อนแน่นอน

แต่ถ้าบริษัทผมที่มีรถ 512 คัน แต่รถวิ่งได้แค่ 40 กม/ชม(DDR3) แต่คุณซึ่งมี 256 คันแต่วิ่งได้ 120กม/ชม(DDR5) บริษัทคุณก็ขนเสร็จก่อนไงครับ

Comment

เรื่องนี้ต้องดูที่ตัว GPU เป็นหลักก่อนครับ ถ้ารุ่นเดียวกันยิ่งเยอะยิ่งดีครับ แต่ถ้าเป็นคนละรุ่นคงจะเอามาเทียบกันไม่ได้

Comment

[QUOTE=ROBOTICS_CLUB;7404572]เอาง่ายๆ นะครับ สมมติว่าคุณเปิดบริษัทส่งของมีรถส่งของ 256 คัน(256bit)กับบริษัทผมมีรถ 512คัน(512bit) ส่งของ 2000 ชิ้น จากที่นึงไปที่นึง บริษัทผมขนเสร็จก่อนแน่นอน

แต่ถ้าบริษัทผมที่มีรถ 512 คัน แต่รถวิ่งได้แค่ 40 กม/ชม(DDR3) แต่คุณซึ่งมี 256 คันแต่วิ่งได้ 120กม/ชม(DDR5) บริษัทคุณก็ขนเสร็จก่อนไงครับ[/QU
              เห็นภาพยังครับ

Comment

Originally posted by ROBOTICS_CLUB View Post
                เอาง่ายๆ นะครับ สมมติว่าคุณเปิดบริษัทส่งของมีรถส่งของ 256 คัน(256bit)กับบริษัทผมมีรถ 512คัน(512bit) ส่งของ 2000 ชิ้น จากที่นึงไปที่นึง บริษัทผมขนเสร็จก่อนแน่นอน

แต่ถ้าบริษัทผมที่มีรถ 512 คัน แต่รถวิ่งได้แค่ 40 กม/ชม(DDR3) แต่คุณซึ่งมี 256 คันแต่วิ่งได้ 120กม/ชม(DDR5) บริษัทคุณก็ขนเสร็จก่อนไงครับ
                ถ้ารถผมเปง แบบ F1 ละครับ ล้อเล่นน้า

Comment

ผมว่า bit มากแล้วแรงไม่จริงเสมอไป ดูของ ATI สิ 128bit

Comment

Originally posted by GOD-HAND View Post
                    ผมว่า bit มากแล้วแรงไม่จริงเสมอไป ดูของ ATI สิ 128bit
                    สงสัยข้องใจพวก 4670 DDR4 มัน 128bit แต่ core/mem มันสูง ช่ายม๊ะ มันเลยแรง

Comment

nvidia ยังไม่มี ddr4 ddr5 เลยแฮะ ถ้ามีคงเทพน่าดู

Comment

แต่ 256 บิท มันอาจแต่งลากได้นะท่าน อย่างลืมไป ขึ้นการออกแบบด้วย เทคโนโลยีด้วย สัญญาณสูงกว่าแต่บิทน้อยกว่า ถ้ามาวัดกัน ยากแบบนี้ ต้องตามราคาด้วย ใช่ของถูกจะดีกว่าของแพงเสมอไป

Comment

ผมว่า bit แรม ขึ้นกับ gpu ด้วยอ่ะครับ

ของ nvi นี่บิทเยอะ

ati นี่ บิทน้อยน่ะ เท่าที่ดูจากของที่ขาย แต่วัดออกมาก็พอกัน

Comment

รถบรรทุกวิ่ง 120km/h ตีนผีหรอครับ ระวังจะไปส่งไม่ถึงนะครับ อิอิ

Comment

อย่าดูที่ bit อย่างเดียว ดูประเภทของเม็ดแรมด้วยว่าเป็น ddr 3 หรือ 4 หรือ 5

Comment

Working...
                              X