Announcement

Collapse
No announcement yet.

บัส ของแรม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บัส ของแรม

อยากจะซื้อแรมมาเพิ่มอ่ะค่ะ แล้วเห็นว่าต้องทราบบัสด้วย

เลยอยากจะถามว่า "บัส" ต้องดูตรงไหนถึงจะทราบหรอคะ

ทำยังไงถึงจะทราบบัสได้

ลองดูบนแรมอันเดิมแล้ว ก็ไม่เห็นมีเขียนไว้เลย

ช่วยหน่อยนะคะ ขอบคุนค่ะ

ใช้ CPU-Z ดูเอาเลยครับ

Comment

ดูจากคู่มือเมนบอร์ดครับ ว่าเมนบอร์ดรองรับกับแรมชนิดใดและ บัสอะไรครับ
      ------------------------
      และถ้าลึกไปกว่านั้นเราต้องรู้ด้วยว่าแรมเก่าที่เราใช้ ชิปอะไร ยี่ห้ออะัไร บัสอะไร
      ทำไมจึงต้องรู้ของเก่า เพราะ แรมต่างชิปทำงานแล้วมักมีปัญหาครับ(ขนาดชิปเดียวกัน ยังเคยเจอปัญหาเลยครับ)
      การซื้อแรมมีความเสี่ยงที่จะใช้งานระหว่างแรมเก่าและแรมใหม่
      แต่ถ้าคุณซื้อแรมใหม่และ ไม่สนใจจะใช้แรมเก่าอีกต่อถอดออกมา ซื้อแรมให้ตรงสเป็คตามที่เมนบอร์ดบอก ไม่น่าจะมีปัญหาครับ

Comment

Working...
      X