Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้เรื่องการเลือกUPSหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้เรื่องการเลือกUPSหน่อยครับ

อยากทราบว่าเราควรเลือก UPS ยังไงครับ แล้วสเปกของ UPS หลายๆรุ่นที่บอกถึงค่า VA กับ Watt นี่หมายถึงอะไรครับ เช่น 700VA 300Wt ต่างกับ 500VA 300wt ยังไงครับ รบกวนขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ด้วยนะครับ

Originally posted by J-Kub View Post
    อยากทราบว่าเราควรเลือก UPS ยังไงครับ แล้วสเปกของ UPS หลายๆรุ่นที่บอกถึงค่า VA กับ Watt นี่หมายถึงอะไรครับ เช่น 700VA 300Wt ต่างกับ 500VA 300wt ยังไงครับ รบกวนขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ด้วยนะครับ
    อ่าวขอโทดคร้าบบ่รู้เรื่อง
    Last edited by finalmos; 21 Apr 2009, 01:02:21.

Comment

เลือก VA มากๆครับ อยู่ได้นาน จริงๆเลือกที่มันพอกับการใช้งานดีกว่า ถ้าเล่นเกมส์ ทำงานที่ไม่ต้องการเวลา แบ๊ลคอัพงานนานๆ ไ ม่ต้องเลือก VA สูงก็ได้ครับ ปกติหลังจากไฟดับเครื่องจะึดึงไฟจาก UPS มาใช้ได้อย่างน้อยๆก็ 3-5 นาที พอจะ SAVEงานทันอยู่แล้ว แล้วก็ปิดเครื่องครับ

มันคือเครื่องสำรองไปฉุกเฉินะครับ ไม่ใช้ กฟผ
      แต่ถ้าพวก SERVER ที่ดับไม่ได้หรืองานที่ต้อง เรนเดอร์้ข้าวันอันนี้ ต้องเลือกที่มัน ตัวจริงเสียงจริงไปเลย แพงเอาเรื่องแต่จ่ายไปได้ เป็น ชั่วโมง มากพอจะรอเวลา การไฟฟ้าปล่อยไฟที่ดับกลับมาได้ครับ

Comment

แล้วค่า watt ล่ะมันแสดงถึงอะไรครับเพราะเห็นมีที่ค่า va เท่ากันแต่ watt ต่างกันนี่เราควรเลือกยังไงครับ

Comment

มากเข้าไว้ครับ ค่าพวกนี้

Comment

ขอบคุณมากครับท่านWikornที่ช่วยให้ความรู้นะครับ

Comment

Working...
            X