overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: เรื่อง DVD R มีไรจะถาม 2 -5 อย่างครับ

OverclockZone Member

Thumbs up เรื่อง DVD R มีไรจะถาม 2 -5 อย่างครับ

ช่วยแนะนำ DVD R ให้หน่อยครับ

คือผมได้ลองค้นหาข้อมูลดูแล้วนะครับ แต่จะมาฟังความเห็นจากเพื่อนๆพี่ ชาว OCZ ด้วย เพื่อประโยชน์ในการค้นหาความรู้เพิ่มขึ้นอีก

1)อยากทราบว่า DVD 5 ที่เขาไลทขาย(แผ่นปลอม) แผ่นเกมส์งี้ เขาใช้แบบไหนยี่ห่อไหนกัน ?
    2)ยี่ห่อไหน ไลทคุ้ม เก็บได้นาน ที่ดูมาก็ Verbatim อาไรเนี่ยแหละ ใช่ไหมครับ ที่ class 1เลย ?
    3)ยี่ห่อไหนเหมาะกับไลท์ ขาย เช่นมีคนสั่งซื้อเราควร ใช้แผ่นยี่ห่อไหนขาย แล้วคิดว่าคุ้มค่า + ราคาที่สุด เอาแบบว่าเก็บก็พอนานอยู่ อยากฟังความเห็นที่ไม่ใช่ princo เพราะรู้สึกยี่ห่อนี้จะ classไม่ค่อยดี ที่ดูๆมา ?
    4)DVD R ผมเห็น อ่าอย่างเช่น Verbatim - R กับ +R บวกกับลบอันไหนมันดีกว่าหรอ เพราะดูจากเวปขายมัน ราคาเท่ากัน 100แผ่น ทั้ง - ทั้ง + ราคา932บาทอะครับ?
    5)ถ้าสั่งซื้อจากทางเวปกับไปซื้อที่ร้านตามห้าง จะได้ราคาต่างกันเยอะไหม เพื่อความคุ้ม แล้วเพื่อนๆมีเวป แนะนำไหมครับ ^ ^ จะเป็นการขอบคุณมากเลยย

ขอบคุณอีกครั้ง ^ ^หวังว่า กระทู้นี้จะ ให้ความรู้เพื่อนๆที่เข้ามาอ่าน ...ข้อความของท่านกูรูแต่ละคนนะ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Snake's Avatar

1. ไม่แน่ใจครับ

2. Verbatim มีหลายเกรดหลายราคาครับ ถ้าเอาดีจริงๆ จะมี Taiyo Yuden ที่ได้รับการยอมรับว่าคุณภาพสูงมากอยู่ครับ มักผลิตให้บริษัทอื่นๆ หรือบางทีก็มาแบบไม่มี screen
    ส่วนยี่ห้อ TY เองจะเป็นยี่ห้อ That's ครับ
    หรือถ้าอยากได้คุณภาพสูงกว่านี้จะมีพวก Gold Archival ครับ(ใช้ทองคำ) หรือพวก Hard Coat กันรอย ก็น่าจะทนเช่นกัน(2 อย่างหลังราคาจะแพงกว่าทั่วไปมาก)

3. ก็เอาระดับราคากลางๆ ไม่ห่วยมาก ไม่แพงมาก อย่างเช่น Ritek Maxx Smartbuy ฯลฯ

4. -R กับ +R ต่างกันตรงพื้นที่ๆใช้เวลาทำ Multi-session โดย +R จะใช้พื้นที่น้อยกว่าครับ
    แต่พื้นที่จุของ -R จะมากกว่า +R โดย -R จะทำได้ 4489.25 MB ขณะที่ +R ทำได้ 4482.625 MB
    การใช้งานกับเครื่องเล่น DVD หากเป็นเครื่องรุ่นเก่าๆ +R อาจมีปัญหาเปิดไม่ได้ในบางเครื่องครับ เพราะสมัยแรก DVD มีแต่ -R
    แต่ +R ก็มีข้อดีคือ สามารถเปลี่ยน Booktype ของตัวแผ่นเป็น -ROM ได้(Writer ต้องรองรับ) ช่วยลดปัญหาเครื่องเล่นเก่าๆ อ่านไม่ได้
    และ +R มีระบบการเขียนและการเชื่อมต่อข้อมูลระหว่าง session ที่ดีกว่าของ -R ทำให้ error ลดลง
    จริงๆ หากไม่ซีเรียสมากก็เลือกเอาตามความพอใจครับ

5. ก็ลองสำรวจราคาในแหล่งใกล้บ้านเทียบกับเว็บสิครับ จะได้รู้ว่าทางไหนถูกกว่า(อย่าลืมคิดค่าเดินทาง และสั่งทางเว็บก็อย่าลืมคิดค่าขนส่ง)

แนะนำเว็บนี้ครับ ใช้บริการอยู่ประจำ
    http://www.dvdr2u.com/

OverclockZone Member umic2000's Avatar
    Leningrad , CCCP

ส่วนมากแผ่นปลอมของเถื่อนจะใช้แผ่นราคาถูกอย่่าง Princo หรือแผ่น Noname มาไรต์ขายครับ เพราะมันต้องเน้นเอากำไรให้มากที่สุดไว้ก่อน ดังนั้นจึงไม่ต้องแปลกใจอะไรว่าทำไมเก็บไปนานๆแผ่นจึงเสื่อมอ่านไม่ได้ครับ

ป.ล. แผ่น CD/DVD ที่ถือว่าคุณภาพอันดับหนึ่งเลยก็คือยี่ห้อ That's ของโรงงาน Taiyo Yuden นี่ละครับ แต่เขาก็รับจ้างผลิตให้พวกยี่ห้อ Verbatim พวกนี้ด้วย ต้องสังเกตดูที่ข้างกล่องว่า Made in Japan หรือเปล่า
    Last edited by umic2000; 21 Jun 2009 at 17:45:48.

OverclockZone Member arito's Avatar

ที่ร้านผมใช้แผ่น smartbuy ในการไรท์ให้ลูกค้าครับ ไม่เคยมีส่งของกลับมาเคลมเลย (ใช้มา 20หลอดละ)

Quote Originally Posted by Snake View Post
    1. ไม่แน่ใจครับ

2. Verbatim มีหลายเกรดหลายราคาครับ ถ้าเอาดีจริงๆ จะมี Taiyo Yuden ที่ได้รับการยอมรับว่าคุณภาพสูงมากอยู่ครับ มักผลิตให้บริษัทอื่นๆ หรือบางทีก็มาแบบไม่มี screen
    ส่วนยี่ห้อ TY เองจะเป็นยี่ห้อ That's ครับ
    หรือถ้าอยากได้คุณภาพสูงกว่านี้จะมีพวก Gold Archival ครับ(ใช้ทองคำ) หรือพวก Hard Coat กันรอย ก็น่าจะทนเช่นกัน(2 อย่างหลังราคาจะแพงกว่าทั่วไปมาก)

3. ก็เอาระดับราคากลางๆ ไม่ห่วยมาก ไม่แพงมาก อย่างเช่น Ritek Maxx Smartbuy ฯลฯ

4. -R กับ +R ต่างกันตรงพื้นที่ๆใช้เวลาทำ Multi-session โดย +R จะใช้พื้นที่น้อยกว่าครับ
    แต่พื้นที่จุของ -R จะมากกว่า +R โดย -R จะทำได้ 4489.25 MB ขณะที่ +R ทำได้ 4482.625 MB
    การใช้งานกับเครื่องเล่น DVD หากเป็นเครื่องรุ่นเก่าๆ +R อาจมีปัญหาเปิดไม่ได้ในบางเครื่องครับ เพราะสมัยแรก DVD มีแต่ -R
    แต่ +R ก็มีข้อดีคือ สามารถเปลี่ยน Booktype ของตัวแผ่นเป็น -ROM ได้(Writer ต้องรองรับ) ช่วยลดปัญหาเครื่องเล่นเก่าๆ อ่านไม่ได้
    และ +R มีระบบการเขียนและการเชื่อมต่อข้อมูลระหว่าง session ที่ดีกว่าของ -R ทำให้ error ลดลง
    จริงๆ หากไม่ซีเรียสมากก็เลือกเอาตามความพอใจครับ

5. ก็ลองสำรวจราคาในแหล่งใกล้บ้านเทียบกับเว็บสิครับ จะได้รู้ว่าทางไหนถูกกว่า(อย่าลืมคิดค่าเดินทาง และสั่งทางเว็บก็อย่าลืมคิดค่าขนส่ง)

แนะนำเว็บนี้ครับ ใช้บริการอยู่ประจำ
    http://www.dvdr2u.com/

ตอบแบบนี้ได้ความรู้มากเลยครับ โอ้วเวปนี่แหละครับที่ผมกำลัง จะสั่ง www.dvdr2u.com

ถ้าผมจะไลท์ ขายให้เพื่อนแล้วแบบคุณภาพดีๆ พอใช้ไม่แพงมาก ก็น่าเล่น smartbuy .........

แต่ผมไม่รุ้ว่าต้องซื้อราคาไหนอ่าจิ มันมีแบบไหนบ้างครับ อยากได้ DVD5 ... R +,-ยังไม่รุ้ ราคาไม่แพงมากนักครับ

แล้วอย่าง Smartbuy DVD-R 16X ที่เขียนไว้ 16x ,8x งี้

เวลาไลทจริงๆ ถ้าเราอยากได้ไฟล์สมบูรณ์ เราควรwrite ที่ความเร็วเท่าไหร่ครับ.... อย่าง 16x นี่หมายถึงมันเร็วได้สุด 16xหรือดีสุด 16x .....

จากเวป www.dvdr2u.com ผมจะซื้อ

Verbatim DVD-R 16X (Pack100) (20026)
    100pcs./Cakebox
    932.00 Baht

อันนี้ไว้ไลท์ของเกรดA

Smartbuy DVD-R 16X (Pack100, Cakebox) (20068)
    520.00 Baht
    อันนี้ไว้ไลทเกรด B มันจะ okไหมครับ

OverclockZone Member Firewars's Avatar
    ดอนเมือง, รังสิต

อย่างน้อย princo ก็ภาษีดีกว่าเมโลดี้นะ (นิดนึง)

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

จำได้ว่า

+R มันสามารถเขียนต่อเนื่องได้เรื่อยๆ จนเต็มแผ่น
    -R เขียนได้ครั้งเดียว แล้วปิดแผ่น ไม่สามารถเขียนต่อเนื่องได้

ปล.ไม่ใช่เหรอครับ

OverclockZone Member arito's Avatar

Quote Originally Posted by mafiacs View Post
    ถ้าผมจะไลท์ ขายให้เพื่อนแล้วแบบคุณภาพดีๆ พอใช้ไม่แพงมาก ก็น่าเล่น smartbuy .........

แต่ผมไม่รุ้ว่าต้องซื้อราคาไหนอ่าจิ มันมีแบบไหนบ้างครับ อยากได้ DVD5 ... R +,-ยังไม่รุ้ ราคาไม่แพงมากนักครับ
    smartbuy มี2สีคับ สีส้มแผ่น - ราคา 330-340โดยประมาณไม่เกินนี้
    สีน้ำเงิน แผ่น+ ราคา เท่ากันคับ

Quote Originally Posted by mafiacs View Post
    แล้วอย่าง Smartbuy DVD-R 16X ที่เขียนไว้ 16x ,8x งี้

เวลาไลทจริงๆ ถ้าเราอยากได้ไฟล์สมบูรณ์ เราควรwrite ที่ความเร็วเท่าไหร่ครับ.... อย่าง 16x นี่หมายถึงมันเร็วได้สุด 16xหรือดีสุด 16x .....
    ตัวเลข 16x คือความเร็วที่เขียนได้สูงสุดคับ
    แต่เพื่อให้ดีที่สุด ควรเขียนไม่เกิน 8x คับ ใช้เวลาประมาณ 9-12นาที

จากเวป www.dvdr2u.com ผมจะซื้อ

Verbatim DVD-R 16X (Pack100) (20026)
    932.00 Baht

อันนี้ไว้ไลท์ของเกรดA

Smartbuy DVD-R 16X (Pack100, Cakebox) (20068)
    520.00 Baht
    อันนี้ไว้ไลทเกรด B มันจะ okไหมครับ
    ก็ ok นะคับ แต่ เกรด a นี่ถ้าคุณเก็บรักษาไม่ดี มันก็ไม่มีค่าอะไร

OverclockZone Member deedee's Avatar

ใช้แค่ VIO กับ Smartbuy ครับ
    กล่องล่ะ 310-330 บ.

ประเด็นอยากเก็บนานๆ
    ไรท์ที่ 4X พอครับ มากกว่านั้นอายุข้อมูลในแผ่นจะยิ่งสั้น
    อีกอย่างเก็บดีๆ ***งแสงและความชื้น จะเก็บได้นานครับ
    ดีวีดีรุ่นแรกๆที่ไรท์ได้ 1-2X ผมยังเก็บใช้งานได้จนถึงปัจจุบ้น ไม่เจอเสียเลยนะ
    แต่แบบไรท์ 10-12-16X นี่ไม่เคยมีแผ่นไหนรอด 6-8 เดือนได้สักแผ่น

www.dvdr2u.com

ส่งของแท้ป่าวครับ

ไม่ทราบว่า ของเกรด Verbatim นี่ made in japan ใช่ไหมครับ (ที่กล่องจะเขียนแบบนั้น)

OverclockZone Member KKaWai's Avatar

Verbatim ของผมมัน Made in Taiwan อะ

เพิ่งรู้นะเนี่ยว่าต้อง Japan

OverclockZone Member umic2000's Avatar

Smile

www.dvdr2u.com

ส่งของแท้ป่าวครับ

ไม่ทราบว่า ของเกรด Verbatim นี่ made in japan ใช่ไหมครับ (ที่กล่องจะเขียนแบบนั้น)
    DVDR2U ส่งของแท้ครับ ส่วนแผ่น Verbatim เลือกไม่ได้ครับว่าจะเอาของญี่ปุ่นหรือที่อื่น มันมีผลิตที่ญี่ปุ่นเป็นบางรุ่นเท่านั้น ผมสั่งซื้อแผ่น CD มา 2 หลอดยังเป็นของไต้หวันทั้งคู่เลยแต่ก็ใช้ดีเหมือนกันนั่นแหละครับ
    Quote Originally Posted by KKaWai View Post
    Verbatim ของผมมัน Made in Taiwan อะ

เพิ่งรู้นะเนี่ยว่าต้อง Japan
    Verbatim ผลิตหลายโรงงานครับ ที่เจอมาก็มี Japan , Taiwan และ Singapore ครับ คุณภาพการ QC ของโรงงานแต่ละแห่งก็ต่างกันไป แต่ส่วนใหญ่ผมจะเจอของสิงคโปร์กับไต้หวันมากกว่า คุณภาพก็ดีเหมือนกันไรต์หมดหลอดยังไม่เสียเลยสักแผ่น ส่วน Verbatim ของญี่ปุ่นนานๆจะเจอสักครั้ง (ถ้าเจอที่ไหนก็สอยได้เลย ท่านเจอของดีเข้าให้แล้ว )
    Last edited by umic2000; 21 Apr 2009 at 22:41:13.

Smile

Quote Originally Posted by penguinbenz View Post
    จำได้ว่า

+R มันสามารถเขียนต่อเนื่องได้เรื่อยๆ จนเต็มแผ่น
    -R เขียนได้ครั้งเดียว แล้วปิดแผ่น ไม่สามารถเขียนต่อเนื่องได้

ปล.ไม่ใช่เหรอครับ
    สมัยนี้ จะแผ่น DVD แบบ +R หรือ -R ก็เขียนแผ่นแบบ Multisesstion ได้เหมือนกัีนครับ แต่ทว่าแบบ -R มันจะเสียเนื้อที่ระหว่าง Track ไปถึงประมาณ 20-30 MB ต่อครั้ง ในขณะที่แบบ +R เสียพื้นที่ไปแค่ประมาณ 2-3 MB เอง

ถ้าเขียน Multisesstion สัก 10 ครั้ง แผ่นแบบ -R จะเสียพื้นที่ไปถึง 200-300 MB เลย ซึ่งมากพอจะบรรจุไฟล์ออดิโอลงไปได้ 4-5 เพลงเลยทีเดียว

ขอบคุณมากครับ ได้ความละ อิอิ

Bookmarks

Bookmarks