overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: HP ทำไมจอมันเจ๊งง่ายจังเลยอ่ะครับ

OverclockZone Member

Default HP ทำไมจอมันเจ๊งง่ายจังเลยอ่ะครับ

วันก่อนเพื่อนมันมาโวยวายบอกว่า NB จอดับ ผมก็ขำๆ เพราะประกันมันพึ่งหมดมาเดือนเดียว

ก็ แอบด่าๆ มันว่าใช้ไม่ดูแลก็งี้แหละ แต่มาวันนี้ ของผมเอง เป็นเหมือนกันเซ็งเลย

มันดัง ตู๊ดดดด ตุ๊ด ตุ๊ด คาดว่าเป็นการ์ดจอ ใช้มาปีกว่าๆ เอง ที่สำคัญ HP ทั้งคู่เลย

เฮ้อ.................

OverclockZone Member nununu's Avatar

VGA รุ่นอะไรหรอ? อาจจะเป็นที่การ์ดจอ Heat Cycle ก็ได้ครับ

Quote Originally Posted by nununu View Post
    VGA รุ่นอะไรหรอ? อาจจะเป็นที่การ์ดจอ Heat Cycle ก็ได้ครับ
    GO 7200 ครับ แล้วผมจะรู้ได้ไงอ่ะครับ ว่าเป็น Heat cycle หรือเปล่า แล้วถ้าเป็นแก้ไขยังไงครับ

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า no hp no compaq -_-''

หมดประกันเจ้งกันหมด

OverclockZone Member T_REX's Avatar
    สวนทุเรียนเมืองนนท์

Go7200 ก็อยู่ในข่ายด้วยครับ เชิญเข้าคลับ Heat cycle โลด
    แต่ก่อนอื่น เครื่องหมดประกันหรือยังครับ ถ้าหมดแล้วก็ต่อซะก่อน แล้วค่อยยกไปศูนย์ อย่าแกะเครื่องก่อนล่ะครับ เดี๋ยวประกันจะโมฆะ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=263889

เอาเข้าศูนย์ก็เปลี่ยนบอร์ดลูกเดียว
    ถ้าไม่มีประกันก็หมื่นกว่า หน้ามืด
    ถ้าซ่อมข้างนอก แค่เปลี่ยนกราฟฟิกชิป 3000-5000

OverclockZone Member Sumomo's Avatar

time bomber - -

เป็นเหมือนกันแหละ
    ซ่อม 0 ราคา 30000 เปลี่ยนยกบอร์ด แต่ไม่รู้ว่าจะเอาบอร์ดใครมาใส่รึป่าวนะ
    ซ่อมนอก ถูกกว่าสิบเท่า

ลองดูๆ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=413119

กะว่าเอาซ่อมเหมือนกัน

OverclockZone Member ExTremeZ's Avatar

ซ่อมนอกผมว่า อาจจะใช้ไปไม่เท่าไหร่ เจ๊งอีก แล้วแต่ท่านอ่าครับ แต่ต่อประกันก็ดีกว่ามั้ง 3990 ราคาพอๆกับเอาไปซ่อม

ต่อประกัน3990บาท เพิ่ม2ปี หลังวันที่ประกันหมด ต่อทางอินเตอร์เน็ทแล้วโอนเงินไปนะครับ ลองหากระทู้เก่าๆดู มีอยู่

ผมก็โดนเหมือนกัน gf8400

มีโอกาสได้ซื้อเครื่องหน้า แบน HP Compaq ไปเลยครับ ให้ของมีปัญหามา ยังแก้ปัญหาโดยให้ลูกค้า เสียตังต่อประกัน -*-

กลัวซ่อมศูนย์จะนานน่ะสิครับ ลังเลว่าจะต่อประกันหรือซ่อมร้านนอกดี

OverclockZone Member T_REX's Avatar
    สวนทุเรียนเมืองนนท์

อาการนี้ซ่อมไม่ดีเดี๋ยวก็เป็นอีกอะครับ มันเป็นเพราะชิป nvidia กับการออกแบบระบบระบายความร้อนห่วยแตกของ HP ซีรีย์นี้
    ต่อประกันสบายใจกว่านะผมว่า ส่งศูนย์ฯถ้ามีของก็ไม่น่าเกิน 2 อาทิตย์

Quote Originally Posted by T_REX View Post
    อาการนี้ซ่อมไม่ดีเดี๋ยวก็เป็นอีกอะครับ มันเป็นเพราะชิป nvidia กับการออกแบบระบบระบายความร้อนห่วยแตกของ HP ซีรีย์นี้
    ต่อประกันสบายใจกว่านะผมว่า ส่งศูนย์ฯถ้ามีของก็ไม่น่าเกิน 2 อาทิตย์
    แล้วซ่อมเสร็จจะทำยังไงไม่ให้มันเป็นอีกอ่ะครับ

หรือว่าก็รอระเบิดเวลาไปเรื่อยๆ โอยยยยย เครียดดดดด ซื้อ VIAO ไปเลยดีกว่า

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

ถึงซื้อ Vaio

แล้วใช้การ์ดจอ Series 7 8 9(บางรุ่น) ก็มีโอกาสเป็นครับ

แต่ถ้ายีห้อไหนระบบระบายความร้อนดีกว่าก็พังช้ากว่า แค่นั้น

Moderator mercadix's Avatar

รุ่นไหน ขอรายละเอียดด้วยครับ

OverclockZone Member Rubbish's Avatar
    Bangkok , Trang

Quote Originally Posted by Sippaphas View Post
    ถึงซื้อ Vaio

แล้วใช้การ์ดจอ Series 7 8 9(บางรุ่น) ก็มีโอกาสเป็นครับ

แต่ถ้ายีห้อไหนระบบระบายความร้อนดีกว่าก็พังช้ากว่า แค่นั้น
    แสดงว่า ATI ปลอดภัยกว่าใช่มั้ยครับ ถ้าคิดกับ การ์ดจอ Series 7 8 9(บางรุ่น)

OverclockZone Member GangZom's Avatar

ศูนย์ HP (อื้อจือเหลียง) ซ่อมแพงมาก พนักงานก็บริการห่วย จากประสบการณ์ตรง

เคยเอาเครื่องไปซ่อม อาการเหมือนกับสายแพหลวม เพราะว่าหน้าจอติดๆ ดับๆ ทางศูนย์ตีราคามาให้ 18K เลยไม่ยอมซ่อม ทางศูนย์คิดค่าเปิดเครื่อง 1 พันบาท จึงตัดสินใจเอาไปซ่อมร้านที่ฟอร์จูนเสียแค่ 2 พันบาท หลังจากนั้นทางศูนย์โทรมาตื้อ ถามว่าจะซ่อมหรือเปล่าจึงบอกไปว่าซ่อมแล้วแค่ 2 พันบาท ทางศูนย์ถึงกับอึ้งและเหมือนจะยอมจ่ายค่าเปิดเครื่องคืนให้เราครึ่งนึง 500 บาทด้วย

ปล. อยากจะบอกว่า ศูนย์ที่นี้พนักงานตีอาการได้ห่วยแตกมาก...เหมือนจะหลอกลวง แอบกินตังเองเลย

โทรไปถามศูนย์ HP มาครับ P/N ไม่อยู่ในรายชื่อ เวบ HP อเมริกา ถึงแม้จะเป็นปัญหาจากตัวการ์ดจอเหมือนกัน ศูนย์มันก็ไม่รับผิดชอบใด ๆ ครับ

ตอนแรกทำพูดเหมือนให้เอาไปให้ Enginer ศูนย์ดูก่อนก็ได้นะคะ

ผมเลยพูดเป็น STEP ให้ฟังว่า ผมจะต้องเสียค่าเปิดเครื่อง พันกว่าๆ แล้วก็จสรุปว่าประกันหมด ไม่อยู่ในส่วน P/N ที่แจ้งไว้ แล้วก็จะต้องเสียค่าซ่อมหมื่นกว่าๆ ถูกต้องไหม

เงียบเลยครับ แล้วมันก็จริงครับ แล้วผมจะต้องแบก NB ไปศูนย์ใหญ่มันทำไมล่ะครับ รู้อยู่แล้วว่ามันจะเป็นยังไง

HPPPPPPPPPPPPPPPPPPPPPPPPPPPPPP

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar

Quote Originally Posted by Rubbish View Post
    แสดงว่า ATI ปลอดภัยกว่าใช่มั้ยครับ ถ้าคิดกับ การ์ดจอ Series 7 8 9(บางรุ่น)
    ATI เย็นกว่าครับ เลยปลอดภัยกว่า

OverclockZone Member my-door's Avatar

เมื่อก่อนก็ใช้อยู่เหมือนกันครับ HP ปัญหาก็รู้ๆกันอยู่ แต่ตอนนี้ ThinkPad ดำ ทน ถึก ไม่ยอมเสียซักที

OverclockZone Member TaO's Avatar

อืม ก็เห็นใจครับ

มีเวบฝรั่ง เขารู้มา (ให้ฉายา) ว่า

HP = Have Problem (0_o!)

เครื่องเพื่อนของผม ปีกว่ากว่า เจ๊งเหมือนกันครับ พี่น้องงงงง
    ผม 28 เดือนแว้ววว ยังใช้ได้ดีอยู่ ASUS ครับ A6QT

เจ้า cxxxxq นั้น ที่แย่มากๆ คือ
    ระบบระบายความร้อน พ่นออกด้านหลัง แต่กลับถูก ฝาพับจอลงมาบังไอร้อน
    สงสัยคนออกแบบ สมองไม่มีรอยหยักเลย คิดได้ไง
    เปิดเครื่องสักพัก จอร้อนพอสมควร แล้วมันจะทนได้ไง !!

รูดูดลมเช้าอันเล็กมากครับ

วิศวกรของ HP คงคิดว่า Product ของท่านมันเย็นมากเลยสินะ ถึงให้รูมาแค่เนี๊ยะ ขนาดรูเล็กกว่าเหรียญบาทอีก

พวก DV 6000 ช่องใหญ่กว่ามาก ถึงว่า DV6000 มันไม่ค่อยมีปัญหา

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks