overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ซื้อ HDD ไว้เก็บหนังดีมั้ย

OverclockZone Member

Default ซื้อ HDD ไว้เก็บหนังดีมั้ย

อยากสอบถามครับ

ถ้าเราซื้อ HDD ลูกใหม่มาแล้วย้ายข้อมูลเก็บใน HDD พอย้ายเสร็จถอดออกใส่สารกันชื้น
    มันจะคงทนมั้ย ถ้าเทียบกับDVD

ตอนนี้ DVD ที่ไร้ๆมา ปี สองปี แผ่นเริ่มออกอาการเปลี่ยนสีแล้ว เลยอยากถามว่า HDD มันจะทนมั้ย

ตอนนี้ราคามันพอๆกัน แถมพื้นที่ในการเก็บน้อยกว่า เลือกอันไหนดี

OverclockZone Member wizardsoul's Avatar

ผมก็เก็บใน HDD น่ะทนกว่า DVD แน่นอน ของผมใส่สารกันชื่น+ห่อด้วยถุงสูญญากาศแล้วก็เอาไปเก็บในลิ้นชักไม่ให้มันโดนแสง มันก็น่าจะได้ซัก5-6ปีอย่างต่ำแหละน่ะ อาจจะถึง10ปีได้

OverclockZone Member deedee's Avatar

Quote Originally Posted by x2active View Post
    อยากสอบถามครับ

ตอนนี้ DVD ที่ไร้ๆมา ปี สองปี แผ่นเริ่มออกอาการเปลี่ยนสีแล้ว
    อาการแบบนี้แสดงว่าเก็บไว้ใกล้ๆแสงหรือความร้อนหรือเปล่าครับ
    การเก็บดีวีดี
    1.การไรท์เก็บควรไรท์ที่ความเร็วต่ำๆเช่น 4X
    2.เวลาเก็บ ใส่ซองผ้า แล้วใส่ซองพลาสติก เก็บบรรจุลงกล่องพลาสติกที่มีฝาปิดอย่างดี
    (โลตัสหรือบิ๊กซีมีขายกล่องล่ะ 89-119 ตามเวลาโปรโมชั่น) เวลาเก็บควรวางแนวตั้งครับ
    ผมเก็บมาตั้งแต่ยุดแรกของดีวีดี (จำได้ว่าไรท์ 2X) ยังดีอยู่ทุกแผ่นที่ไรท์มา
    3.กล่องที่ใส่อย่าให้โดดแดดโดยเด็ดขาด หลีกฝนังด้านที่มีความร้อนหรือชื้นสูง

ส่วนฮาร์ดดิส ถ้าเก็บไฟล์ควรเสียบเปิดพร้อมๆกับคอมที่ใช้
    กันความชื้นมาเกาะ เพราะอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ การเก็บที่ดีที่สุดก็คือการเปิดใช้สม่ำเสมอครับ
    เป็นการไล่ความชื้นไปในตัวด้วย(เพราะความร้อนของอุปกรณ์)

ราคาเช่นลูก 640aaks เก็บดีวีดีได้ 140-150 แผ่น ราคาตอนนี้ 2400-2500 บ.
    ส่วนแผ่นราคาปานกลางกล่อง 50 แผ่น 300-350 บ. เทียบราคากับฮาร์ดดิสที่ใช้ 3 กล่อง = 900-1050 บ.
    ต่างกันอยู่ 1.5 เท่าครับ

สรุปแล้ว DVD เก็บดีกว่า ?
    แล้วอยู่ได้นานเท่าไหร่ครับ เพราะ DVD 350 Bath เนี๊ย เป็น แผ่น Grade C พวก Ohayo,Vio,Konco เค้าบอกกันว่าเก็บได้อย่างมากก็ 2ปี

ถ้าจะอยู่นานกว่านี้ต้องทำยังไงครับ ส่วนห้องที่เก็บ มันก็ร้อนอยู่เพราะมีคอมเปิด 24*7 No Air condition
    Last edited by x2active; 21 Apr 2009 at 10:40:00.

หลังจากได้ค้นหาข้อมูล ผมได้ข้อสรุปตาม http://www.videophill.com/blog/?p=159

คิดว่าน่าจะช่วยให้หลายๆท่านตัดสินใจได้

ผมก็ใช้ HDD เก็บข้อมูลอยู่ครับ คงอยู่ได้อีกนานโข

OverclockZone Member deedee's Avatar

Quote Originally Posted by x2active View Post
    สรุปแล้ว DVD เก็บดีกว่า ?
    แล้วอยู่ได้นานเท่าไหร่ครับ เพราะ DVD 350 Bath เนี๊ย เป็น แผ่น Grade C พวก Ohayo,Vio,Konco เค้าบอกกันว่าเก็บได้อย่างมากก็ 2ปี

ถ้าจะอยู่นานกว่านี้ต้องทำยังไงครับ ส่วนห้องที่เก็บ มันก็ร้อนอยู่เพราะมีคอมเปิด 24*7 No Air condition
    ของผมรุ่นแรกๆ ราคากลางๆถูกอย่างแผ่น Konco (1-2X) ก็เก็บข้อมูลได้สบายอยู่ผ่านมาหลายปี
    รุ่นสอง Konco 1-4X เก็บหนังดีวีดียุคแรกๆ ก็ยังผ่านมาได้หลายปีเช่นกัน
    ห้องธรรมดาไม่มีแอร์ กล่องพลาติกที่แนะนำไป ก็วางไว้ใต้เตียง และก็หลังตู้หนังสือ
    ยังปกติดีอยู่ทุกแผ่นครับ

ส่วนจะเก็บนานกว่านี้
    อันนี้ผมว่าเทคโนโลยีมันบังคับอยู่แล้ว
    เพราะต่อไปก็คงจะเก็บแบบบลูเรย์กันแล้ว (รอราคาแผ่นในถูกกว่านี้ก่อน)

จำสมัย cd ได้ ก็เปลี่ยนมาเก็บแบบดีวีดีกัน การใช้งานยุคนั้นก็ 3-5 ปี เทคโนโลยีมันก็เก่าแล้ว
    (จำได้โละหนัง cd ทิ้ง มหาศาลเลย ขายต่อเพื่อนแบบแผ่นล่ะ 1 บ. ก็มี)

รุ่นใหม่ๆคงเก็บ hidef กันแล้วนะ ดีวีดี ต่อไปคงจะกลายเป็นอดีตต่อไป

OverclockZone Member zeng_ped's Avatar
    ปากเกร็ด นนทะบุเรงนอง

ผมใช้ HD เก็บอ่ะ ไม่ต้องไล เบื่อก้อลบ

เเต่ถ้าท่านต้องการเก็บไว้จิงๆ ก้อเเล้วเเต่คับ

OverclockZone Member arito's Avatar

แผ่น konco ผม เก็บหนังโป๊ไว้ตั้ง 3ปีกว่าละ ยังเปิดดูได้อยู่เลย อิๆ (เก็บใส่หลอด)

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

HD ก็ดีนะ ถูกลงมาเยอะ ทนอีกต่างหาก

มี HD IBM DESTAR 20G น่าจะราวสิบปีละ วางทิ้งๆ ขว้างๆ เอามาเสียบเทสอุปกรณ์ ลงWIN ก็ยังได้อยู่นะ ทนจิงๆ

ส่วนตัวเก็บในเครื่องเลยครับ ตอนนี้HD 2TB ละ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ถ้าจะเก็บหนังใช้ DVD ดีกว่าครับ
    HDD เก็บอะไรสำคัญ ๆ ได้เยอะสำหรับผมเก็บหนัง AV ไม่สามารถไรท์ใส่เเผ่นได้เดียวข้อมูลรั่วไหลเวลาเพื่อนมาบ้าน

OverclockZone Member noom9888's Avatar

ผมสะสมหนัง XviD คับทั้งดูดมา+Rip เอง ผมเก็บบน HDD SG 500GB คับ เหตุผลคือเคยเก็บบน DVD เก็บดีแค่ไหนเบิร์นที่ 4X กับแทบไม่เคยเอามาใช้งานเลยก็ยังเสียคับ ผมกะว่าใส่ HDD ลูกนี้สัก 2-3 ปีแล้วก็โคลนไปลูกใหม่เลยคับ ตอนนั้น 1-2 TB ถูกกว่าตอนนี้มากคับ

ตอนที่ต้องทำสำเนาจากแผ่น DVD>DVD DVD>HDD [ด้วยหนังทั้งหมดที่มี] เป็นอะไรที่เซ็งและนานบวกโคตรเบื่อสุดๆเลยคับ ใช้ HDD>HDD โดยการโคลนเอาแจ่มสุดๆแล้วคับ
    Last edited by noom9888; 21 Apr 2009 at 16:22:51.

เก็บทั้งสองแบบ แต่ฮาร์ดดิสชอบมากกว่าเพราะเบื่อก็ลบทิ้งไฟล์ใหม่แบบละเอียดสูงๆมา
    ก็ลบแบบ dvd ทิ้ง แต่แผ่นมันดีตรง ให้คนอื่นๆในบ้านใช้งานได้ด้วยสะดวกหน่อย

เรื่องความเสี่ยงความคงทน ส่วนตัวคิดว่าพอๆกันของสำคัญสำรองไว้2ชุดดีที่สุด
    มันไม่แน่นอนเคยเจอมากับตัวแระ แบ็คอัพข้อมูลลงฮาร์ดดิสใหม่ 640g. เปิดใช้งาน
    มา2-3 เดือนคิดว่าไม่มีปัณหาแระเลยลบอีกชุดทิ้งแต่ไม่กี่วันลูกที่แบ็คอัพดันมีbad
    ดีที่เสียหายไม่เยอะ

แต่หนัง กะเพลงเก็บไงก็ได้เสียก็โหลดใหม่4-6 g.โหลดแป๊บเดียวก็เสร็จไม่ก็ซื้อแผ่นแท้ถ้าชอบจริงๆ

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ฮาร์ดดิสก์ไม่ใช้นาน ๆ สนามแม่เหล็กเสื่อม ข้อมูลเอ๋อได้งับ เคยเก็บ ไม่ใช้นานเอามาใช้เห็นข้อมูลแต่เปิดไม่ได้ ก๊อปไม่ได้ ฮาร์ดดิสก์ก็ไม่เสีย ทุกวันก็ใช้อยู่ เก็บใส่แล้วต่อใช้ปกตินี่ละดีแล้วงับ ใช้ PSU ดี ๆ ก็หายห่วง

OverclockZone Member noom9888's Avatar

Quote Originally Posted by manchester2548 View Post
    ฮาร์ดดิสก์ไม่ใช้นาน ๆ สนามแม่เหล็กเสื่อม ข้อมูลเอ๋อได้งับ เคยเก็บ ไม่ใช้นานเอามาใช้เห็นข้อมูลแต่เปิดไม่ได้ ก๊อปไม่ได้ ฮาร์ดดิสก์ก็ไม่เสีย ทุกวันก็ใช้อยู่ เก็บใส่แล้วต่อใช้ปกตินี่ละดีแล้วงับ ใช้ PSU ดี ๆ ก็หายห่วง
    ขอบคุณคับที่บอกต่อประสบการณ์ จิงๆผมก็คิดไว้อยู่ว่าถ้าเราเอาแต่เก็บแล้วไม่เอามาใช้เลย ผมว่าอุปกรณ์หรือชิ้นส่วนข้างในมันก็มีโอกาสเสียเหมือนกันคับ เอ๊า!! เอาเป็นว่าเด๋วเก็บตังค์ซื้อ HDD Dock ล่ะทีนี้ ใช้น้อยปลอดภัยดีกว่าไม่ใช้เลยอ่ะนะ

ไหนๆก็ขึ้นเรื่อง Docking แล้ว อยากจะถามน่ะครับว่า Power ของมันน่ะ ดีพอสำหรับ HDD แล้วจริงหรอ

HDD ที่ต้องยัดลงใน Dock อายุมันจะสั้นมั้ย เพราะ power ที่ติดมากับDock ป๋องแป๋งมาก

มีท่านใดเคยพบปัญหามั้ยครับ ว่า ใช้ Dock แล้ว HDD เดี้ยงคา Dock

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ไหนๆก็ขึ้นเรื่อง Docking แล้ว อยากจะถามน่ะครับว่า Power ของมันน่ะ ดีพอสำหรับ HDD แล้วจริงหรอ

HDD ที่ต้องยัดลงใน Dock อายุมันจะสั้นมั้ย เพราะ power ที่ติดมากับDock ป๋องแป๋งมาก

มีท่านใดเคยพบปัญหามั้ยครับ ว่า ใช้ Dock แล้ว HDD เดี้ยงคา Dock
    ไม่รู้จัก คืออะไรครับ

OverclockZone Member sit02's Avatar

เก็บใน hdd ดีกว่าครับ เมื่อก่อนชอบไรท์หนังเก็บ ตอนนี้ไม่ค่อยได้เอามาดูเพราะแผ่นมีเยอะมาก ค้นหาทีก็ยาก สู้เอา hdd มาจั๊มแล้วใช้โปรแกรมค้นหาข้อมูลไม่ได้

อ่ะ! มีคอมเม้นท์ดีๆอีกแร๊ะ ทั่นใดใช้อยู่แนะนำทีคับเพื่อช่วยในการตัดสินใจซื้อ HDD Dock ของผมคับ
    มีอีกตัวเลือกคับมันจามีสายต่อ SATA + ไฟSATA ภายใน > ภายนอก [โดยเสียบหลอกที่ช่อง PCI หลังเคส] อันนี้แถมมากับ M/B พี่กิ๊ก อันนี้แจ่มคับผมเคยใช้ แต่มันไม่สะดวกตรงเราต้องชัตดาวน์ก่อนตอนใส่-ถอด HDD คับ เพื่อความปลอดภัยของ HDD

Bookmarks

Bookmarks