overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: ช่วยเลือก MB มา OC ทีครับ

OverclockZone Member NodmiN's Avatar
    เซียร์ รังสิต,จรัญ 35

Default ช่วยเลือก MB มา OC ทีครับ

คือว่าผมต้องการจะหาเมนบอร์ดมาเพื่อ OC ที่เล็งๆอยู่เป็นของ DFI ครับ เพราะเห็นว่าเป็นบอร์ดที่ OC ได้ดี ไหม้เคลมได้ด้วย แต่ผมไม่รู้ว่าจะเอาตัวไหนดีระหว่าง
    DFI BI/P45-T2RS - 3750 B

กับ

DFI JR/P45-T2RS - 4350 B (บอร์ดตัวนี้เป็นแบบ M-ATX ถ้าเราจะใส่พวก CPU Coller กับ Memery Coller แล้วก็ VGA Coller เข้าไปนี่มันจะแน่นไปป่าวครับ)

หรือว่าในราคาประมาณนี้ ควรจะซื้อเมนบอร์ดรุ่นไหนดีครับ เอาแบบว่าใช้ได้แบบระยะยาวแล้วคุ้มที่สุดอะครับ แต่เน้นที่ใน BIOS มีตัวเลือกในการ OC ได้เยอะหน่อยแบบลากยาวๆครับ

แรมที่มีอยู่ G.Skill F2-6400CL5-2GBPQ x 2
    cpu กะว่าจะซื้อ E7400 มาใช้ครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by NodmiN; 21 Apr 2009 at 14:40:24.

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ตัว JR แน่นแน่นอนครับ

มันเป็นบอร์ดเล็กอ่าแต่แรง

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ผมเลือก JR

OverclockZone Member

8x8 fix

กับ

8x8 หรือ 16x อย่างเดียว

ไบออส เซ็ทได้พอๆกัน

บอร์ดดูแคบทั้งคู่ แต่ยัด 120ex ได้ทั้งสองมุมเหมือนกัน

ตัว BI มีระยะตรงไปค์ห่ างพอได้ ส่วน JR ระยะห่ างเหมือนๆกัน (BI มันติดสูงไปหน่อย แต่ดีไซน์ให้ฟินมันเล็กใหญ่ไม่เท่ากัน เลยพ้นไป)
    ติดพัดลมเข้าไปก็ช่วยระบายความร้อน NB ได้ดีทั้งคู่ (120ex ลมพัดออกข้างๆตัวซิงค์เอง)

BI ต้องเซ็ทจัมเปอร์แบบแมนนวล ทั้ง FSB ของ CPU (แต่เลือกให้ปรับในไบออสได้) รวมไปถึงพอร์ต PCIe ด้วย
    (เอามาเดิมๆนี่เค้าเซ็ทให้วิ่ง 8x8 ไว้)

JR มันfix ไว้แล้ว ไม่ต้องไปทำอะไรมัน

ความร้อน NB กับ SB พอๆกัน

Vdrop พอๆกัน

ราคา ต่างกันหลายร้อย

JR เอาไว้ใส่เคสเล็กๆ ใส่ของแรงๆ เล่น CF ก็ดีเหมือนกัน เหมาะสมดี

เหลือแต่ว่า จะชอบแบบไหน ดีไซน์ไหนแล้วครับ ต้องลองไปดู

แต่ถ้าเทียบกันทั้งสองบอร์ด ถ้าเงินถึงก็เสร็จ JR
    แต่ถ้า ใส่แค่การ์ดเดียว ก็ BI ก็ได้ แรงขึ้นมา นิดนึง (จริงๆ)

เคยทั้งสองตัวแล้วครับ ถึงบอกได้
    แต่สุดท้ายก็ เล่น BI ไปดีกว่า มันมีอะไรที่ อืม.... ต่างกันอยู่เรื่อง performance ของแรม (นิดนึงจริงๆ)

ลองดูครับ มันก็มาตรฐาน DFI ทั้งคู่นั่นแหล่ะครับ
    Last edited by Leim; 21 Apr 2009 at 15:18:39.

OverclockZone Member converseboy's Avatar

^ ^

สายเลือด DFI --*

ตัวนี้ก็ดีครับ

DFI LanParty DK P45-T2RS 3700บาทครับ +2000 ด้วย

OverclockZone Member NodmiN's Avatar

ก็น่าสนดีนะครับแต่ +2000 คงไม่ไหว เพราะแค่นี้เงินจะซื้อ cpu ยังไม่พอเลยครับ อิอิ

ตัว DDR3 เห็นว่าเฮียเล็กเอามาแล้วนะครับ สืบๆมาจากสมาชิกในนี้มา

ราคาก็พอๆกับ P5Q-E นั่นแหล่ะ

แต่ว่า ก็นะ ไปตายที่ NB อยู่ดี คาๆไว้อย่างงั้น ยังดีที่มันลากได้โหดดี

น่าจะมาเร็วกว่านี้สักสามสี่เดือน เสียดายเหมือนกันครับ

Quote Originally Posted by Leim View Post
    8x8 fix

กับ

8x8 หรือ 16x อย่างเดียว

ไบออส เซ็ทได้พอๆกัน

บอร์ดดูแคบทั้งคู่ แต่ยัด 120ex ได้ทั้งสองมุมเหมือนกัน

ตัว BI มีระยะตรงไปค์ห่ างพอได้ ส่วน JR ระยะห่ างเหมือนๆกัน (BI มันติดสูงไปหน่อย แต่ดีไซน์ให้ฟินมันเล็กใหญ่ไม่เท่ากัน เลยพ้นไป)
    ติดพัดลมเข้าไปก็ช่วยระบายความร้อน NB ได้ดีทั้งคู่ (120ex ลมพัดออกข้างๆตัวซิงค์เอง)

BI ต้องเซ็ทจัมเปอร์แบบแมนนวล ทั้ง FSB ของ CPU (แต่เลือกให้ปรับในไบออสได้) รวมไปถึงพอร์ต PCIe ด้วย
    (เอามาเดิมๆนี่เค้าเซ็ทให้วิ่ง 8x8 ไว้)

JR มันfix ไว้แล้ว ไม่ต้องไปทำอะไรมัน

ความร้อน NB กับ SB พอๆกัน

Vdrop พอๆกัน

ราคา ต่างกันหลายร้อย

JR เอาไว้ใส่เคสเล็กๆ ใส่ของแรงๆ เล่น CF ก็ดีเหมือนกัน เหมาะสมดี

เหลือแต่ว่า จะชอบแบบไหน ดีไซน์ไหนแล้วครับ ต้องลองไปดู

แต่ถ้าเทียบกันทั้งสองบอร์ด ถ้าเงินถึงก็เสร็จ JR
    แต่ถ้า ใส่แค่การ์ดเดียว ก็ BI ก็ได้ แรงขึ้นมา นิดนึง (จริงๆ)

เคยทั้งสองตัวแล้วครับ ถึงบอกได้
    แต่สุดท้ายก็ เล่น BI ไปดีกว่า มันมีอะไรที่ อืม.... ต่างกันอยู่เรื่อง performance ของแรม (นิดนึงจริงๆ)

ลองดูครับ มันก็มาตรฐาน DFI ทั้งคู่นั่นแหล่ะครับ
    ให้รายละเอียดได้ดีมากครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member hugnoi's Avatar

เป็นผมเอา JR คับแพงกว่า600 คิดว่าเป็นค่าซิงค์ค่าไปร์แล้วกัน
    ผมชอบให้มันมีซิงค์เยอะหน่อย

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

DFI JR/P45-T2RS สวย เท่ แต่ไม่นน่าเป็น M-ATX เลย

ps000000
    Guest

อิๆ DFI ไฟVcoreโคตร Droop เลย รับประกัน

^ ^

E8600 ออกยังท่าน เห็นนานแล้ว อิอิ--*

OverclockZone Member -DoMyoJi-'s Avatar
    กรุงเทพ-สาย4-ทวีวัฒนา

มิน่า เห็นจขกท.ไปขาย P5KPL-1600

อิอิลากไม่มันอะดิ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ประหยัดหน่อยเลือก blood iron ก็แรงไม่หยอกนะครับ อิอิ

Quote Originally Posted by -DoMyoJi- View Post
    มิน่า เห็นจขกท.ไปขาย P5KPL-1600

อิอิลากไม่มันอะดิ
    ครับ มีให้ปรับน้อยมาก

ปัญหาเรื่อง Vdrop .....

จริงๆก็ มีนะครับ ปัญหามีอย่างเดียวคือ มันมี Drop บ้าง เป็นเรื่องธรรมดาตอนรับโหลดครับ

ถ้าเคยใช้พวก 8 เฟส 16 เฟสมา จะรู้สึกว่า มันค่อนข้างแย่ครับ (คุ้นเคยกับเส้นตรงยาวๆ) มีวูบสักหน่อยก็ใจเสียเหมือนกัน (ผมหมายถึง ดันไฟสูงเวลา idle มากกว่าปกติ)

ขยายความไว้นิดนึงนะครับ เรื่องนี้

บอร์ดตัวไหนเจอปัญหา Vdrop มากๆ เวลาไม่มีโหลดอะไรมาก เช่น เล่นเน็ต พิมพ์เอกสาร ติดต่อสื่อสารผ่านพวกโปรแกรมสนทนาอะไรก็ว่ากันไป แบบนี้ สมมติว่า Vcore ที่เสถียร อยู่ที่ 1.500 V นะครับ

ถ้าบอร์ดที่ ไฟนิ่งๆ เวลาโหลด 98 - 100 % คือภาวะที่มันเรียกใช้พลังจาก cpu มากๆ อันนี้ไม่มีปัญหาครับ เคาะไปในไบออสได้ 1.50 V ได้เลย หรือจะเผื่อๆไว้สัก 1.5125 (หรือ1.525) ก็พอไหวครับ เล่นได้เสถียรแน่ๆ

แต่ถ้า เจอปัญหา Vdrop มากๆ แบบนี้ มีความจำเป็นต้อง ดันไฟในไบออสให้สูงกว่าปกติครับ เช่น เคาะไปในไบออสที่ 1.6 V แต่พอรับโหลด 98-100% เมื่อไหร่ มีวูบเหลือ 1.5 - 1.48 ซึ่ง มะรอมมะร่อที่จะไม่เสถียรแล้วครับ

จึงอาจจะต้อง ดันไปที่ 1.625 V เพื่อให้เวลามัน Drop แล้ว ลดลงเหลือระดับที่ มันทำงานสเถียรได้ครับ

แต่ปัญหา มันจะอยู่ที่

เวลาที่ไม่มีโหลดอะไร ก็จะเปลืองไฟโดยใช้เหตุไปโดยปริยาย แทนที่จะใช้ที่ 1.5 หรือ 1.525 V ไป
    แต่กลับต้องมาใช้งานในการใช้งานทั่วๆไป ถึง 1.625 V (ซึ่งอาจจะใช้เป็นเวลายาวนานกว่า เช่น โหลดบิท - พิมพ์งานเอกสารแบบต่อเนื่องๆ มากๆหน่อย - สแกนเอกสารสัก 40 - 100 แผ่น ประมาณนี้ครับ)

เป็นสาเหตุให้ เปลืองค่าไฟครับ ใครที่รับผิดชอบจ่ายค่าไฟเองก็คงทราบครับ โดนค่า FT เข้าไปอีก อ่วมอรทัยทีเดียวแต่ละเดือน

ของแถมอีกอย่าง ที่ใครๆก็ไม่อยากจะได้อีกเรื่องคือ ความร้อน นั่นแหล่ะครับ

ดังนั้น ที่เราเห็นๆ ไฟ 8 เฟส 12 เฟส หรือแม้กระทั่ง 16 เฟส มันก็ จะได้เปรียบตรงนี้แหล่ะครับ

บางเจ้าก็ เทพๆหน่อย พวก VRD 11.1 พวกนี้ ไม่ได้รับโหลดอะไร ก็ลดเฟสให้จ่ายน้อยลง .... บอร์ดสมัยใหม่มันเข้าท่าดีเหมือนกันครับ

เรื่อง Vdrop ก็ มีส่วนประกอบหลายๆอย่างครับ ทั้งตัวเมนบอร์ดเอง - PSU ที่ใช้ - คุณภาพการจ่ายไฟ(ที่มาตามสาย) - อุปกรณ์ที่โหลดไว้เพิ่มเติม

ส่วนบอร์ดตัวนี้ผมว่า มันก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรมากหรอกครับ พอทนนะ ในความรู้สึกผม ที่สำคัญ ถูกตังค์ดี
    ในระดับราคา 3500 - 3700 ใช้ชิพ P45 เล่น CF ได้ มีพอร์ตให้ใช้งานได้ คอนฟิกส์ได้ขนาดนี้...... ผมคิดไม่ออกและหาไม่เจอจริงๆครับว่า มันจะมีตัวไหนในระดับราคานี้ มาชนแบบเต็มๆ (นอกจากของมือสองนะครับ อันนั้นไม่นับรวม)

แต่ถ้า เป็นประกันอีกเจ้า ก็ ราคาขนาดนั้น ตัดสินใจได้ไม่ยากครับ 4400 บาท ตัวเลือกเริ่มโผล่มาเยอะพอสมควรกับ P45 ครับ

เอาที่ชอบ ที่รักแล้วกันครับ ซื้อมาแล้วไม่พอใจ เดี๋ยวมันจะทรมาณใจไปเปล่าๆครับ
    Last edited by Leim; 22 Apr 2009 at 01:10:27.

เทสไปเมื่อสักครู่ครับ

ตัวนี้ เดิมๆมันอยู่ที่ 1.24 V ครับ ( E5400 คู่กรรมคู่เวรตัวใหม่ ควบกับแรมบ้านอีกต่างหาก)

บอร์ดตัวนี้มันยัดไปได้ถึง 1.9 V ครับ max สุดเท่าที่มันจะทำได้แล้วครับ step การปรับ ละเอียดเพียงพอครับ ไม่มีปัญหาไฟกระโดดข้ามไปบนค่าสูงๆ ซึ่งบางครั้ง อาจจะได้ใช้มันครับ
    บนลม ไฟขนาดนี้ก็คงไม่ได้มีโอกาสใช้เท่าไหร่ครับ ผมก็ไม่เคยเล่นไนโตรเจนเหลว หรือ พวกน้ำแข็งแห้ง ลงบ้องอะไรกันไป เหมือนท่านที่ระดับ Extreme ๆ ครับ แค่ user ธรรมคนนึงเหมือนกับเราๆท่านๆนี่แหล่ะครับ ดังนั้น คิดว่า น่าจะเพียงพอ

ส่วนไฟแรม เหลือๆครับ เล่นกันจนสุดบอร์ดให้ไหม้กันไปข้างก็ได้ ถ้าประกันเค้ารับเคลมครับ

อื่นๆ ไฟ VTT ก็เหลือเฟือครับ
    ไฟ NB - PPL มีให้ปรับได้เหลือเฟือ เพียงพอกับการใช้งานครับ

นอกนั้นก็ มีให้เซ็ทกันในไบออส ระดับเดียวกับบอร์ดแพงกว่าตัวนี้ได้พอตัวครับ

ปัญหาความร้อน ตอนที่จะจับยัดลงเคสผมก็เทสอุณหภูมิแต่ละจุดพิจารณาดูแล้วครับ ไม่มีความจำเป็นต้องไปเพิ่มเติมการระบายความร้อนให้กับพวก NB หรือว่า SB หรอกครับ ใช้งานจริงๆ ได้เลย ภาคจ่ายไฟแบบเปลือยๆ ไม่มีอะไรระบายความร้อน ก็ไม่มีปัญหาเรื่องความเสถียรครับ ความร้อนก็ไม่ได้มากมายอะไร แต่ก็มี 50 - 65 องศาเหมือนกัน (อุณหภูมิบนมอสเฟตนะครับ จุดนี้สูงสุดแล้วบนบอร์ดนี้)

ที่เหลือก็ เรื่อง Vdrop ครับ

ผมเทสไว้แค่ 10 นาทีนะครับ เอาไว้พิจารณาครับ ควบกับ PSU 850 วัตต์ ยี่ห้อปรมาจารย์แห่งความเย็น (จริงหรือเปล่าก็ไม่ทราบครับ แต่ก็พอไหว) เอาไว้ดูพอเห็นเทรนการ drop นะครับ ให้เทียบกันกับช่วงที่มีโหลดนะครับ โดยดูความร้อนครับ กราฟชันขึ้น หมายถึง มีโหลด.... แต่จะร้อนหน่อยนะครับ ไม่ได้เปิดเคส.... เอาให้อบๆกันจะได้รู็ว่ามันจะไปหรือเปล่าแค่นั้นเองครับ ใช้จริงๆ เปิดฝาเคสครับ ไม่ได้เอาเคสไปโชว์ใคร

ผมเซ็ทไว้พร่ำเพรื่อหน่อยนะครับ (จริงๆมันรันได้ 1.6 V ที่ 4.33 ครับ แต่ว่า ลดตัวคูณลง จาก 13.5x333 ลืมปรับไฟลง.... กรรม)

ปรับไว้ในไบออส +0.425 ครับ (1.24 + 0.425 = 1.67 V แต่ว่า drop ไปเหลือ 1.664 ในสภาวะ idle นะครับ ขนาดนี้ ผมถือว่า น้อยถึง น้อยมากครับ แต่ คนอื่นอาจจะรับไม่ได้ก็ได้ครับ)

ลองพิจารณาดูครับ ว่า Vdrop ขนาดนี้ รับได้หรือเปล่านะครับ

ถ้ารับไหวก็ ถูกตังค์ดีครับ เงินยิ่งหายากๆอยู่ด้วยสิทุกวันนี้
    รูป รูป
    Last edited by Leim; 22 Apr 2009 at 00:17:40.

ส่วนที่ซอฟแวร์รายงาน ของมันเองบอกประมาณ 1.67 V

ของ OCCT บอกประมาณ 1.68

ของ CPUZ เจ้านี้ก็บอกประมาณ 1.68

ตกลงก็ไม่ทราบว่า จะอ้างอิงตัวไหนดี แต่ก็ จากไบออส 1.24 + 0.425 (หรือ0.437 อะไรสักอย่าง ผมก็จำไม่ได้ครับ) ก็น่าจะราวๆ 1.67 - 1.68 ก็ถือว่า ใกล้เคียงๆกันนั่นแหล่ะครับ (ผมลองเปลี่ยนค่า Vref ลองดู มีเพิ่มมาด้วยนิดๆ)

ประมาณนี้ครับ
    รูป รูป

ลองกดดูไป 30 นาทีครับ เหตุผลที่รันโปรแกรมนี้ลองดูเพราะ มันก็ยังเหลือแรงให้ทำงานบนเครื่องนี้ต่อได้ครับ (orthos priority 9 นี่ เล่นอะไรไม่ได้เลย) อีกอย่าง มันมีกราฟออกมาให้ดูด้วยครับ เอาไว้พอดูเป็นแนวทางครับ

คือ ซิลิโคนที่ดีที่สุดเท่าที่มีคือ ของ อาจารย์เย็นหลอดละ 100 นี่แหล่ะครับ พวก mx-2 บีบหยดสุดท้ายเอาไปใส่การ์ดจอหมดแล้ว.... แถวๆนี้หาซื้อไม่ได้ครับ บ้านนอกจัด ต้องสั่งไปรษณ๊ย์เอาเอง
    ผลงานก็ อย่างที่เห็นครับ ก็ใช้ได้ครับ ไม่ถึง 100 ก็ใช้ๆกันไป (กรรม)

อัพได้ทีละ 3 นะครับ
    รูป รูป

มาต่อกันอีก 3
    รูป รูป

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks