overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ดูมาพักแล้วอยากจะแต่งเคสบ้างแต่ทำไม่เป็น แนะนำด้วยคับ

OverclockZone Member saksith's Avatar

Default ดูมาพักแล้วอยากจะแต่งเคสบ้างแต่ทำไม่เป็น แนะนำด้วยคับ

เพิ่งเข้ามาห้องนี้ได้พักนึง เห็นแล้วเกิดกิเลสเลย จะแต่งเคสบ้างตอ้งทำไงคับ อุปกรณ์หากันที่ไหน ผมอยู่ชลบุรีอ่า ไอ้พวกพัดลมต่างที่อยู่ในเครื่องที่แต่งๆกัน มาต่อกับpsuได้เลยเหรอคับ
    หรือต้องมีความรู้อิเลคด้วย เห้นใส่กันหลายตัว ต่อได้ไงสุดยอด กลัวเอามาต่อๆไปแล้วบุมอ่าคับ ไม่กล้า
    ช่วยชี้แนะทีคับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

อ่านเยอะๆ ดูเยอะๆ ไม่เข้าใจแล้วค่อย ถามครับ

ง่ายๆแค่นี้เองครับ

OverclockZone Member nununu's Avatar

ชลบุรีลองไปตึกคอมพ์ครับ แน่นอนราคาแพงกว่าพันธุ์ทิพย์กรุงเทพแน่นอน

พัดลมจะมีหัว 3 แบบคือ
    4pin ใช้กับ CPU ใหม่ๆปรับรอบได้
    3pin ใช้เสียบไฟบนบอร์ดแล้วใช้ได้เลย
    หัวแบบ Molex ต่อจาก PSU โดยตรงใช้ได้เลย

แบบ 4pin (อันนี้เป็นสายเพิ่มความยาว)

แบบ 3 pin สำหรับ cpu แบบเก่าและเสียบไฟบนเมนบอร์ด

หัว Molex ต่อไฟจาก PSU โดยตรง

ทีนี้เราจะเอาพัดลมไปไว้ไหนก็แล้วแต่เรา แบบมีไฟ LED ก็สวยดี แต่จะแพงกว่ามาก
    หลักการติดตั้งก็ให้จำนวนพัดลมดูดเข้าเท่ากับพัดลมดูดออก ลมจะได้ไหลเวียนในเคสครับ

OverclockZone Member saltakra's Avatar

ลองดูในห้อง market ก็ได้ครับ ส่วนรูปแบบการโมต่างๆลองดูในนี้แหล่ะครับ และลองไปประยุกต์เอากับเคสท่านเอง + ไอเดียนิดหน่อย แค่นี้ก็แจ่มแล้ว อิอิ

OverclockZone Member saksith's Avatar

เคสผมเป็นเคสเหล็กไม่รู้จะทำไรได้บ้าง

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ก็แต่ง ใส่พัดลมหลอด ไฟเลยคับ

เคสเหล็ก หรือ พลาสติกก้แต่งได้ครับ

ของผมก็เหล็ก

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

ต้องมี เครื่องมือ ครับ !!!

Quote Originally Posted by Dej_SAVAGE View Post
    ต้องมี เครื่องมือ ครับ !!!
    พอหาได้บ้างคับ แต่ความรู้ในการโมดิฟาย และความเข้าใจกับหลับของไฟฟ้า อิเลค ไม่มีอ่าคับ

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

ในบอร์ดนี้แหละครับ ลองดู ที่เค้ามาโชว์ๆกันครับ

OverclockZone Member petzaza007's Avatar

ผมก็ไม่มีความรู้อะไรเลยเหมือนกัน
    มาซุ่มที่นี้ก็เกือบๆ ปีกว่าจะมาเป็นสมาชืก(เป็นนานแล้วแต่ไม่ได้ล็อคอิน)

เครื่องมือที่บ้านผมมีนะครับ ชุดสว่านของพ่อ อย่างเดียว..

อย่างอื่นลองไปดูตามลายเซ็น ProjectA

OverclockZone Member salamanderkmutt's Avatar
    BTS/MRT : บางบอน + อารีย์ + พญาไท + อุดมสุข

ก็ศึกษาเอาจากในห้องโชว์ลาว เอ้ย.. Modify Zone นี้แหละครับ วิธีการก็ละเอียดดีอยู่แล้ว อยากรู้แบบลงละเอียดยิบ ก็สอบถามหลังบ้านเอากับเจ้าของกระทู้ไป

หรือจะลองศึกษาเอาจากเวปนี้ก็ได้ครับ ไอเดียดีๆเยอะเหมือนกัน
    http://www.mnpctech.com/Tutorials.html

ส่วนใช้เครื่องมืออะไรกันบ้าง ก็ดูเอาครับว่าทำเรื่องอะไร ใช้อะไรทำ หลักๆก็คงสว่าน เลื่อย คีม ไขควง

OverclockZone Member momoliza's Avatar

ชลแถวไหนคับ ผมก็อยู่ชลนะ ที่ตึกคอม ศรีชาอะ มีร้านของแต่งอยู่สองร้านมั๊ง แล้วก็ตึกคอมพัทยาก็มีร้านของแต่งอยู่ร้านนึง ถ้าให้ดีไปตึกคอมศรีชาดูก่อนดีกว่านะ ของแต่งถูกกว่าพัทยา
    อ่อ ของผมก็เคสเหล็กคับ i cute super 18 อะ ซื้อจากแถวๆนี้แหละ เคยคิดจะฝากเพื่อนซื้อ แต่พอบอกจะเอาแคส เจอมันบ่นเปนชุดเลย --*
    Last edited by momoliza; 21 Apr 2009 at 20:17:45.

OverclockZone Member petzaza007's Avatar

และสายIDE จะเก้บยังไงให้สวยอ่ะคับ ดูท่าจะยากอ่า บอร์ดผมยังเป็นIDEอยู่เลย

OverclockZone Member aekshow's Avatar

Quote Originally Posted by saksith View Post
    และสายIDE จะเก้บยังไงให้สวยอ่ะคับ ดูท่าจะยากอ่า บอร์ดผมยังเป็นIDEอยู่เลย
    จับฉีกเป็นริ้วๆแล้วใส่ที่เก็ยสายหรือสายถัก ถ้ายากไปก็เอาไปแนบใว้กับเคส

ดูเห็นเปล่าหว่า

ดูเป็นแนวทางครับ

Last edited by aekshow; 22 Apr 2009 at 13:50:41.

OverclockZone Member icepro's Avatar
    กรุงเทพ - ปทุมธานี

ทีสำคัญ มันต้องมีตังคับ อิอิ มันจะเปลืองก็ตรงค่าพัดลมนี่หล่ะ เอาดีแบบดีๆ ก็แพงหน่อย

Bookmarks

Bookmarks