Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอข้อมูลการขัดสีเคสหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอข้อมูลการขัดสีเคสหน่อยครับ

คือ ได้เคส icute รุ่นเก่ามาตัวนึง มันมีรอยด่าง ๆ เหมือนฉี่หนู (เหอๆ)
    เลยอยากจะขัด แล้วพ่นสีใหม่
    ผมเลยอยากถามว่า กระดาษทรายที่ใช้ขัดกัน ใช้เบอร์อะไร ที่มันขัดแล้ว
    ออกดี แล้วเคสไม่ค่อยเป็นรอยมาก ใช้กระดาษทรายขัด น้ำ หรือขัดธรรมดา
    อ่ะครับ

ขอบคุณที่ช่วยชี้แนะครับผม

จะรอคำตอบครับ อิอิ

ดันรอ อึ๊บ ๆๆๆๆๆๆ

Comment

ส่วนตัวนะครับ ผมจะขัดน้ำครับเอากาละมังมาแล้วใส้น้ำให้เต็มจับเคสลงไปขัดด้านในด้วยกระดาษทรายน้ำเบอร์ 600ครับ ขัดให้มันเนียนทั้งเคสส่วนข้านขอกนั้นถ้ารอยไม่มากเนียน

อยู่แล้วก็ใช้ กระดาษทรายน้ำเบอร์ 800 ลูบน้ำให้เนียนเลยครับถ้ามีรอยขีดขวนลึกก็เก็บงานด้วยเบอร์ 600 แล้วค่อยต่อด้วย 800 ครับ ขัดไปเรื่อยๆครับใจเย็นๆงานออกมาดีแน่นอน

ครับ เหตุผลที่ผมใช่กระดาษทรายน้ำเบอร์ 600/800 คือถ้าใช่หยาบกว่านี้ก็จะทำให้เวลาพ่นสีออกมาแล้วจะเป็นรอยกระดาษทรายครับ <--(อันนี้ถ้าใครเป็นช่างทำสีรถจะรู้ดีครับ) เสร็จ

แล้วเอาลมเป่าให้แห้งครับหรือตากแดดไว้สักพัดครับ ว่าแต่ท่าน จ.ข.ก.ท. จะพ่นสีอะไรครับถ้าดำด้านก็พ่นได้เลย แต่ถ่าเป็นสี แดง-เขียว-เหลือง-อะไรทำนองนี้ก็ให้เอาสีรองพื้นกัน

สนิมรองก่อนครับสีจะได้ออกมาสด ยกตัวอย่างเช่นถ้าพ่นสีแดง ก็ให้เอาสีรองพื้นสีขาว สีแดงที่เราพ่นออกมานั้นจะสดมาก ถ้าเทียบกับไม่ได้รองพื้นอะครับ (ผิดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ) เดี๋ยวจะไปนอนละครับ พรุ่งนี้ต้องไป 1000TIPแต่เช้าบ้านไกลครับนั้งรถตั้งแต่ 8โมงถึง 10โมงเปิดพอดีไปละครับ แว๊ว...
      Last edited by sophon; 22 Apr 2009, 01:21:52.

Comment

จะขัดสีเก่าออกเหรอคับ ผมใช้น้ำยาลอกสีอะง่ายดีแล้วใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์ 300-500 มาขัดแต่งอีกที น้ำยาลอกสีก็หาซื้อตามร้านวัสดุก่อสร้างอะ 120 บาทแล้วแต่ยี่ห้อ แต่เวลาใช้ระวังหน่อยคับโดนมืออาจแสบ อิอิ

Comment

Originally posted by sophon View Post
          ส่วนตัวนะครับ ผมจะขัดน้ำครับเอากาละมังมาแล้วใส้น้ำให้เต็มจับเคสลงไปขัดด้านในด้วยกระดาษทรายน้ำเบอร์ 600ครับ ขัดให้มันเนียนทั้งเคสส่วนข้านขอกนั้นถ้ารอยไม่มากเนียน

อยู่แล้วก็ใช้ กระดาษทรายน้ำเบอร์ 800 ลูบน้ำให้เนียนเลยครับถ้ามีรอยขีดขวนลึกก็เก็บงานด้วยเบอร์ 600 แล้วค่อยต่อด้วย 800 ครับ ขัดไปเรื่อยๆครับใจเย็นๆงานออกมาดีแน่นอน

ครับ เหตุผลที่ผมใช่กระดาษทรายน้ำเบอร์ 600/800 คือถ้าใช่หยาบกว่านี้ก็จะทำให้เวลาพ่นสีออกมาแล้วจะเป็นรอยกระดาษทรายครับ <--(อันนี้ถ้าใครเป็นช่างทำสีรถจะรู้ดีครับ) เสร็จ

แล้วเอาลมเป่าให้แห้งครับหรือตากแดดไว้สักพัดครับ ว่าแต่ท่าน จ.ข.ก.ท. จะพ่นสีอะไรครับถ้าดำด้านก็พ่นได้เลย แต่ถ่าเป็นสี แดง-เขียว-เหลือง-อะไรทำนองนี้ก็ให้เอาสีรองพื้นกัน

สนิมรองก่อนครับสีจะได้ออกมาสด ยกตัวอย่างเช่นถ้าพ่นสีแดง ก็ให้เอาสีรองพื้นสีขาว สีแดงที่เราพ่นออกมานั้นจะสดมาก ถ้าเทียบกับไม่ได้รองพื้นอะครับ (ผิดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ) เดี๋ยวจะไปนอนละครับ พรุ่งนี้ต้องไป 1000TIPแต่เช้าบ้านไกลครับนั้งรถตั้งแต่ 8โมงถึง 10โมงเปิดพอดีไปละครับ แว๊ว...
          อ่าครับ ผมจะใช้สำดำด้านอ่ะครับ ไม่ต้องรองสีพื้นใช่มะคับ
          ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับผม
          เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ
          Last edited by w_thework; 22 Apr 2009, 01:31:24.

Comment

Originally posted by waffen-ss View Post
            จะขัดสีเก่าออกเหรอคับ ผมใช้น้ำยาลอกสีอะง่ายดีแล้วใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์ 300-500 มาขัดแต่งอีกที น้ำยาลอกสีก็หาซื้อตามร้านวัสดุก่อสร้างอะ 120 บาทแล้วแต่ยี่ห้อ แต่เวลาใช้ระวังหน่อยคับโดนมืออาจแสบ อิอิ
            น้ำยาลอกสี?? ของแรงนะนั่น (กัดแรง) อิอิ
            อ่ะครับ ขอบคุณครับผมสำหรับความคิดเห็นครับผม
            เด๋วทำเสร็จแล้วผมจะเอามาอวด อิอิ ICUTE ซะด้วย แต่รุ่นเก่าชะมัด เด๋ว
            เอารูปก่อนทำและหลังทำมาให้ดูกันด้วยครับ อิอิ

Comment

รับทราบครับผม

Comment

เป็นผมไช้สิ่วถูเบาๆ แล้วค่อยเก็บงานกับกระดาษทราย

Comment

ตอนผมทำนี่ ไม่รู้หรอกคับ ว่ากระดาษาทรายเป็นแบบ ขัดน้ำหรือขัดธรรมดา จับเคสมาได้ก็เอาน้ำราดแล้วกระดาษทรายขัดเลย เอิ๊กๆ แต่สีก็ออกดีนะ

Comment

เหอะ ๆ เมื่อวานลองขัดน้ำดู กระดาษทรายเปื่อยคามือเอิ๊ก ๆ ผมใช้กระดาษขัดไม้อ่ะ
                    ลองดู เสียดายกระดาษขัดเหล็ก อิอิ แต่ก็ออกนะ เรื่อย ๆ ครับ
                    เด๋วโมเสร็จจาเอามาโชว์ อิอิ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

Comment

อะไรหรอขัดๆถูๆ

Comment

Working...
                      X