Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรึกษาเกี่ยวกับ DVD writer 2 ตัวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรึกษาเกี่ยวกับ DVD writer 2 ตัวครับ

ตามสเปกครับ

ผมต้องการจะซื้อ DVD writer มาใส่เพิ่มอีก 1 ตัว

จุดประสงค์เพื่อ ไร้ท์ งาน 2 แผ่น(ไม่เหมืแนกัน)ในเวลาเดียวกัน

ถ้าผมใช้แบบ IDE ทั้ง 2 ตัว ( สายแพเส้นเดียว) มันจะใช้ได้มั้ยครับ

กลัวส่งข้อมูลไม่ทัน

ขอบคุณครับ

ไรท์ที่ความเร็วเท่าไหร่ล่ะครับ? ความเร็วในการเขียน DVD ที่ 1x จะเท่ากับ 1.32 MB/s
    อย่าง 8x ก็จะเท่ากับ 10.56 MB/s คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะสายแพ 80 pin รองรับได้มากกว่าันั้นอยู่แล้ว
    เพียงแต่การอ่านข้อมูล 2 ส่วนจาก HDD อาจมีผล หากเป็นไฟล์ข้อมูลขนาดเล็กจำนวนมาก อาจมีผลทำให้ความเร็วในการอ่านข้อมูลช้าลง แถมมีการเรียกข้อมูลจาก 2 ที่พร้อมกันอีก
    คิดว่าหากไรท์ไฟล์ที่ไม่เยอะมากๆ และไรท์ที่ความเร็วไม่สูงนักไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ

ผิดถูกขออภัย

Comment

สายแพเส้นเดียว ค่อนข้างอืดครับ เคยเป็น

เมื่อก่อน ผมทำงี้ จะไรท์สะดวกขึ้น
      แยกสายคนละเส้น รึใช้ SATA เพราะมันแยกเส้นอยู่แล้ว
      ข้อมูล อย่าเอาไฟล์เดียวกัน แยกไรท์จากคนละฮาดดิสไปเลย ลื่นกว่า
      แยกโปรแกรม ใช้คนละตัว

Comment

ดันหน่อยยย

Comment

มี HDD 4 ตัวอยู่แล้วคับ

คงจะอ่านจาก HDD แยกตัวกัน เวลาเขียนแผ่น

อยากขอคำยืนยันคับว่า สายแพ เส้นเดียว กับ DVD 2 ตัว จะอยู่ั้ยที่ 8 X

Comment

ใครใช้อยู่ เข้ามาแนะหน่อยคับ

จาไปถอยแล้วว

Comment

ช้าครับต่อสาย IDE เส้นเดียวกันยังไงก็ช้า อ่านจาก HD คนละลูกก็ช้า ควรจะแยกกัน ถ้ามี SATA ใช้ SATA เถอะ เพราะปัญหาคอขวดจริงๆ

-ถ้าต่อ 2 ตัวสายเดียวกันช้าจนคุณตลึงแน่
              -ถ้าเอาไปต่อกับ ฮาร์ดดิสก์ ก็จะพาฮาร์ดดิสช้าอีกยิ่งเวลาไรท์เครื่องทำอะไรไม่ค่อยได้เลย

อันเดียวก็พอแล้วมั้งครับ ไม่งั้นก็ SATA หรือ External แบบ USB ก็ได้

Comment

ขอบคุณคับ

งั้นถอยแบบ sata ดีกว่าาา

แต่ก็นะ

บอร์ดผม มี sata 4 port เอง

HDD 4 ลูก

HDD ลูกไหนจะตกรอบ

ต้องลุ้นกัน

Comment

อ่อ ผมว่าจะทำแบบนี้เหมือนกัน ตอนนี้ผมก็ ide ตัวเดียว แต่ว่าจะซื้อมาติดอีกตัวเป็น sata แต่เรียกข้อมูลจาก hdd ตัวเดียวกันนี่สิ จะมีปัญหาอะไรไหม

Comment

Working...
                  X