Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำยังไงครับ ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำยังไงครับ ช่วยทีครับ

คือว่า เมื่อวานนี้น้องชายไปซื้อแรมมาเพิ่ม 1 แถวครับ ยี่ห้อ Rambo DDR256/400 CL3 ตัวเก่าใช้ตัวนี้อยู่ครับ ยี่ห้อ Rambo DDR256/400 CL2.5 ครับ เล่นไปสักชั่วโมงมันก็รีสตาร์ทเองครับ (เป็นประมาณ3ครั้งครับ) พอถอดแรมตัวใหม่ออกมันไม่เป็นอะไรครับ เล่นได้เหมือนเดิม ไม่ทราบว่าจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ ให้มัน Dual channel ได้อ่ะครับ ต้องปรับไบออสไหม รบกวนช่วยผมด้วยครับ

ลองใส่แบบไม่ Dual ดูครับว่ามีปัญหาไม๊

ถ้าไม่ใช่แรมที่ออกแบบมาให้ใช้ Dual ตรงๆ หรือมีการทดสอบมาจากโรงงานว่าใช้ Dual ได้จริง อาจเกิดปัญหาได้่ครับ ถึงแม้ว่าจะบูทเครื่องได้ก็ตาม

กลับกัน บางทีก็มีความบังเอิญที่แรมคนละค่ายเอามา dual กันได้ก็มี

Comment

คนละชิปกันแน่ๆเลยอาการอย่างงี้

Comment

เอาชิบที่มันเหมือนกันครับ CL2.5 กับ CL3 มันไม่ต่างกันครับ มะมีปัญหาตรงจุดนี้ครับ

Comment

มีอีกวิธีแก้ปัญหาที่ไม่สมเหตุสมผลนัก
          แต่ผมเคยเจอปัญหานี้มาเหมือนกัน (ใส่ 512 2 ตัวไปทีหลัง หลังจากมีอยู่ก่อนแล้ว 2 ตัว)

ผมลง Windows XP ใหม่แบบสะอาดหมดจด ก็ไม่เคยมีปัญหาอีก

แต่โดยทฤษฎีแล้ว มันไม่น่าจะต้องทำงั้นหรอกนะ แค่แลกเปลี่ยนประสบการณ์น่ะครับ

Comment

Working...
          X