Announcement

Collapse
No announcement yet.

laser กับ optical mouse ต่างกันยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• laser กับ optical mouse ต่างกันยังไง

คือสงสัยนิดหน่อยอะครับ
    จริงก็เห็นมานานแล้วนะ แต่พึ่งอยากรู้
    เมื่อวานไปเดินเล่นที่เซียร์มา ก็ลองไปดูพื้นเม้าส์เลเซอร์มันก็ไม่เห็นจะต่างจากพื้นของออฟติคอลเม้าส์เลย
    หรือว่ามันต่าง เพราะที่ตอนดูพื้นมันนี่ไม่กล้าดูมาก(เพราะแอบแงะกล่องที่ร้าน) แงะมากเดี๋ยวโดนด่า

แล้วเราจะมีวิธีดูมั๊ยครับว่าอันไหนเป็น laser mouse อันไหนเป็น optical mouse
    อีกนิด laser mouse นี่มันดีกว่า optical mouse ยังไงบ้างครับ

รู้ว่าเลเซอร์เล่นบนกระจกได้และไม่เลือกที่รองเม้าส์ ไม่แน่ใจแหะๆ รอท่านต่อไป

Comment

เมาส์เลเซอร์ ใช้านได้หลากหลายพื้นผิวครับ dpi จะเยอะด้วย
      วิธีสังเกตุก็ดูข้างกล่อง มันจะมีบอก

Comment

optical แสงสีแดง, laser ไม่มี

Comment

Originally posted by TheeTa View Post
          เมาส์เลเซอร์ ใช้านได้หลากหลายพื้นผิวครับ dpi จะเยอะด้วย
          วิธีสังเกตุก็ดูข้างกล่อง มันจะมีบอก
          ถ้ามันอยู่ในกล่อง อย่างนั้นใครก็รู้ครับ เขียนตัวเบ้อเริ่มขนาดนั้น-*-
          แบบรูปร่าง ลักษณะ ต่างกันยังไงหรือมีจุดสังเกตตรงไหน
          หรือแบบเวลาไปเจอคนอื่นใช้เม้าส์อยู่ เราจะดูยังไงว่าเม้าส์เลเซอร์หรือออฟติคอลไรเงี้ยครับ

Originally posted by P3NG View Post
          optical แสงสีแดง, laser ไม่มี
          อย่างนี้เอง ขอบคุณครับ
          แล้วเลเซอร์คือไม่มีแสงเลยเหรอครับ

แล้วมีจุดสังเกตอื่นๆ อีกมั๊ยนี่
          Last edited by louis1524; 22 Apr 2009, 15:46:26.

Comment

Logitech G5 นี้ เลเซอร์เมาส์ รึเปล่าครับ ผมใช้อยู่แล้วมันก็มีแสงสีแดงด้วยนะ

Comment

Originally posted by CannavaroJ View Post
              Logitech G5 นี้ เลเซอร์เมาส์ รึเปล่าครับ ผมใช้อยู่แล้วมันก็มีแสงสีแดงด้วยนะ
              เป็น laser เมาส์ เป็นตัวเก่าที่สีส้มๆหน่อยใช่มั้ย แสงที่เห็นนั่นมัน led ใต้เมาส์ตะหากไม่เกี่ยวกับแสงเมาส์ถ้าจำไม่ผิด

พอดีใช้ตัว rev ใหม่ที่เป็นลายสายฟ้า มันจะไม่มีแสงอะไรเลยใต้เมาส์

Comment

ถ้าใช้ mouse optical ลื่นไหลอยู่แล้ว แนะนำ optical แต่ถ้าพื้นผิวที่ท่านใช้ไม่ลื่นไหล แนะนำให้ลอง laser ดู แต่ผมว่าความรู้สึกก็เหมือนๆกันนะ ถ้าใช้พื้นผิวที่ดีอยู่แล้ว

Comment

ดันๆ

Comment

ดันด้วยคน

Comment

ตามนั้นแหละ เมาส์ Optical ก็คือทั่วๆไป มีแสงสีแดงออกมาใต้เมาส์ ส่วน Laser จะไม่มี ไม่ต้องใช้ที่รอง เล่นบนพื้นผิวได้เกือบทั้งหมด แต่ถ้าสังเกตดีๆ เอารูด้านใต้มาจ่อที่ตา จะเห็นแสงเลเซอร์ออกมา แบบเวลาเล่นยิงตากันน่ะ- -*

Comment

Working...
                      X