overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: เปิดสภาถกวาระซ่อนเร้น ยี่ห้อไหนมันดีกว่ากัน!!

OverclockZone Member touthed's Avatar
    ปากน้ำ, สมุทรปราการ

Default เปิดสภาถกวาระซ่อนเร้น ยี่ห้อไหนมันดีกว่ากัน!!

คิดว่าคงถูกกระทู้นะครับ -0-

ผมเป็นคนชอบดูหนัง เล่นเกม ฟังเพลง แบ่งปัน ก๊อปปี้ ฯลฯ ใช้แผ่น DVD-R บ่อยมากถึงบ่อยที่สุด

แต่วันนี้ไปอ่านกระทู้ console มา

เขาเถียงกันเรื่อง DVD ยี่ห้อไหนดีกว่ากัน

ผมใช้ Princo อะครับ บางทีก็มีเอ๋อๆ เครื่องอ่าน LG สุดหรูอ่านไม่ออกซะงั้นอะ

เลยอยากรู้ว่า DVD-R ยี่ห้อไหนเหมาะสัมกับการไรท์หนัง เก็บข้อมูลเป็นระยะเวลานานบ้างครับ

และที่สำคัญ เป็นมิตรแท้กับกระเป๋าตัง ไม่ใช่แบบของพี่ Sonies (เปลี่ยน y เป็น i แล้วเติม es เมื่อเป็นพหูพจน์ 555) ขายแผ่นเดียวยี่ฉิบฉามฉิบ

Princo / Easy Write / Verbatim / MAXX / มิซูบิชิ (มันทำเครื่องใช้ไฟฟ้าไม่ใช่หรอ -*-) / BenQ เป็นต้น

แล้ว 8X กับ 16X มันมีผลต่อการดูหนังไหมครับ -0-

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

verbatim ครับ แต่แพงไปหน่อย

ผมเคยลอง แต่ Princo / Easy Write / Sony ทั้ง -r+r ไรท์ที่ 8x ไม่เคยไรท์สูงกว่านั้น เครื่อง เล่น Sony ตัวเก่าๆ ยังอ่านได้ครับ ปกติ แต่เคยไรท์ แผ่น Sony ดึงไฟล์ผ่าน network มาไรท์ buffer ขึ้นๆลงๆ ก็ยังอ่านได้นะ แต่ว่า นานมากกว่าปกติ

OverclockZone Member touthed's Avatar

*0* ขอบคุณครับ มีอีกไหม ><

ผมแนะนำ เมโลดี้ กับ DOK ใครเล่นน้องเอ็ก คงรู้สรรพคุณ ของสองยี้ห้อนี้ดีครับ

เวอบาทิม กับ มิสซู ระดับไฮโซครับ(ผมว่าพอๆกับโซนี่เลยด้วยซ้ำ)

บางที DVD5 ก็ TDK ก็ได้นะครับ ตอนนั้นผมซื้อ 50 แผ่น 600 กว่าบาทเองมั่ง(ไม่แน่ใจ)

แต่ เมโลดี้ กับ DOK ราคาเป็นมิตรครับ

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

เคยใช้koncoก็ใช้ได้ดีครับ ข้อมูลที่ไรท์ไว้เมื่อ2ปีที่แล้วยังปกติดีอยู่

ตอนนี้ใช้....จำชื่อไม่ได้ละ ไว้จำได้จะมาบอกครับ เดาว่าเกรดเดียวกัน

ที่เปลี่ยนมาใช้เพราะแผ่นสวยกว่า

OverclockZone Member au5204's Avatar

ผมเคยเจอแต่เป็นที่ตัวไรด์ครับใช้ sumsung ไรด์ไปเปิดเปิดไม่ได้ แต่พอใช้ asus ไรด์ กับเปิดได้เครื่องเล่นตัวเดียวกันครับ แผ่น Princo เหมือนกันครับ แต่เรื่องแผ่นยี่ห้อใหนดีไม่เคยใช้ยี่ห้ออื่นนอกจาก Princo ครับ อิอิ

OverclockZone Member fucfm's Avatar

ใช้ ritek มา 5 หลอดแล้ว ก็ดีพอควร

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

imation ครับ

...ใช้ Princo ครับ ไรท์ความเร็วต่ำ x4 ตลอด ใช้ดีไม่มีปัญหา....แต่ของปลอมก็มีตอนซื้อต้องสังเกตุดีๆฮะ

กรรม Princo มีปลอมด้วยหรอ 0.0

Quote Originally Posted by touthed View Post
    กรรม Princo มีปลอมด้วยหรอ 0.0
    มีมานานแล้วครับตั้งแต่ CD ฮิตๆ แหะ แหะ จุดสังเกตุง่ายก็ตัวพิมพ์จะไม่ค่อยชัดเจน , ความเร็วสูงสุดในการไรท์จะไม่ตรงกับที่ระบุบนแผ่น เช่น บนแผ่นสกรีน x16 ใช้ได้จริงๆแค่ x8 , แผ่นรีเมคปลอมตัวเป็นPrinco นะครับ...เคยเจอมามันจะมียี่ห้อเดิมอยู่ใต้สกรีนบนแผ่น จับดูก็นูนๆ มองเห็นเค้าลางด้วยตาเปล่า แต่ถ้าอยู่ในบรรจุภัณฑ์จะสังเกตุได้ยากมาก

OverclockZone Member kairo1470's Avatar

เคยมีการทดสอบสแกนแผ่น dvd+r dl หาค่า pi error และ pi fail ยี่ห้อ Mitsubishi/ Mitsubishi 8x/Verbatim Printable/Verbatim ที่เปลี๊ยนไป๊/ TDK/Arita Printable/ Socool/Power ที่บอร์ด dgo แชมป์เป็นของ mitsu 8x ดังนั้นผมว่า mitsu น่าจะเกรดดีสุด

OverclockZone Member arito's Avatar

smartbuy คับ หน้าแผ่นบอก 16x แต่ไรท์ขายอยู่ที่ 8x ไม่เกินนี้ นับได้ 20หลอดนิดๆแล้ว ยังไม่เคยถูกเอากลับมาเคลมหรือแจ้งปัญหาแผ่นเสียเลย

apeds's Avatar
    บางกะปิ-รามคำแหง

ผมใช้ TDK, VERBATIM, MEMOREX ทั้ง CDและDVD
    TDK, VERBATIM ใช้ไรท์พวกโปรแกรมกับแผ่นเพลงครับ
    MEMOREX ไรท์หนัง
    อาจจะดูแพงกว่ากันเยอะ แต่ผมว่าซื้อแผ่นดีๆแล้วเก็บดีๆ มันคุ้มค่ากว่านะครับ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

ผมว่าไม่อยู่ที่ยี่ห้อเท่าไรหรอกครับ อยู่ที่การเก็ยรักษาแผ่นมากกว่า

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Verbatim ครับ แจ่มจริง

Bookmarks

Bookmarks