Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนพี่ๆ มีหลายคำถามนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนพี่ๆ มีหลายคำถามนะครับ

ขอคำอธิบายทุกข้อเลยนะครับ

1.แดงกับเขียวรุ่นต่างๆมีคุณสมบัติอย่างไรครับ
    ATI FirePro™ Workstation Graphics Accelerators
    ATI FireGL™ Graphics Accelerators
    ATI FireMV™ multi-view 2D workstation acceleration
    ATI Radeon™ Graphics

NVIDIA Quadro Plex VCS
    NVIDIA Quadro FX
    NVIDIA Quadro CX
    NVIDIA Quadro NVS
    NVIDIA GeForce

2.เลขข้างหลังของแรมมีไว้บอกอะไรหรอครับแล้วจะดูยังไงให้เหมาะ
    CORSAIR 2GB 800MHz CL 5-5-5-18 S.
    CORSAIR4GB 800MHz CL 5-5-5-18

3.EVO Cyclone Memory Cooling system GeIL ดีไหมครับ

4.การต่อ Harddisk แบบ Raid คืออะไรหรอครับแล้วดียังไง

5.ต่างกันอย่างไรแล้วควรเลือกอันไหน
    5.1 ASUS P5Q PRO กับ ASUS P5Q-E และ ASUS P5Q Deluxe
    5.2 GigaByte GA-EP45-UD3R กับ GigaByte GA-EP45-UD3P

6.ขอสเปคอ่ะครับ
    6.1 30K ไม่รวมจอ
    6.2 35K ไม่รวมจอ
    6.3 35k รวมจอ
    6.4 40K รวมจอ

ปล.ไม่รู้จริงๆครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ให้ผม อ่าน คำถาม จบก่อนนะครับ

เยอะจริงๆ ตาลายเลย

Comment

Originally posted by tongchom3 View Post
      ขอคำอธิบายทุกข้อเลยนะครับ

1.แดงกับเขียวรุ่นต่างๆมีคุณสมบัติอย่างไรครับ
      [COLOR="rgb(46, 139, 87)"]ATI FirePro™ Workstation Graphics Accelerators
      ATI FireGL™ Graphics Accelerators
      ATI FireMV™ multi-view 2D workstation acceleratio หมดนีออกแบบมาทำงานด้าน 3D มัลติมีเดีย ตามชื่อข้างหลังครับ รี่พวกนี้หรัส FIRE ทั้งนั้นครับ[/COLOR]
      ATI Radeon™ Graphics อันนี้ออกมาเพื่อเล่นเกมส์3มิติครับ

NVIDIA Quadro Plex VCS
      NVIDIA Quadro FX
      NVIDIA Quadro CX
      NVIDIA Quadro NVS เช่นกันกับ FIREซีรี่ของ ATI ครับ ราคาก็ต่างกันออกไปตามนามสกุลข้างหลังครับ

NVIDIA GeForce ออกแบบมาจุดประสงค์เดียวกับ Radeon ครั

2.เลขข้างหลังของแรมมีไว้บอกอะไรหรอครับ จังหวะการทำงานของแรมไงครับ
      แล้วจะดูยังไงให้เหมาะ ยิ่งน้ิอยยิ่งดีทั้งนี้ต้องเทียบที่บัสแรมเท่าๆกัน
      CORSAIR 2GB 800MHz CL 5-5-5-18 S.
      CORSAIR4GB 800MHz CL 5-5-5-18

3.EVO Cyclone Memory Cooling system GeIL ดีไหมครับ ก็แค่พัดผมเป่าแรม ไม่มีก็ทำงานได้ มีก็เท่เย็นขึ้นมาหน่อยไม่มีอะไรครับ บางเครื่องไม่มีของพวกนี้แต่แรมทำงานแรงกว่าบางเครื่องที่มีไอ้นี้อยู่อีกครับ ถ้ามีเงินซื้อแรมขั้นเทพมากพอของพวกนี้ก็แค่เครื่องประดับครับ แล้วแต่ชอบ

4.การต่อ Harddisk แบบ Raid คืออะไรหรอครับแล้วดียังไง RAIDเป็นระบบจัดการการเข้าถึงข้อมูลของชิพคอลโทลของ MB (เดี่ยวนี้มันมีมาใน MB ) บังคับให่ HDD ทำงานได้หลายแบบขึ้นอยู่กับ RAID ที่เลือกใช้ เช่น 0 1 0+1 5 10 ไปหาอ่านเอาเองครับขี้เกีรจพิมพ์ คิดไม่ออกบอกoogle

5.ต่างกันอย่างไรแล้วควรเลือกอันไหน
      5.1 ASUS P5Q PRO กับ ASUS P5Q-E และ ASUS P5Q Deluxe ดูรคาครับ ยิ่งแพงยิ่งมีลูกเล่นให้ใช้งานมากขั้นตามราคาที่มากตาม ส่วนการทำงาพื้นฐานเหมือนกันครับ
      5.2 GigaByte GA-EP45-UD3R กับ GigaByte GA-EP45-UD3P เหมื่อกันดูราคาก็รู้ ไม่เข้าใจเข้าเวปผู้ผลิตครับ

ปล.ไม่รู้จริงๆครับ
      เอาแน่นมาเลยครับจะเอางบเท่าไร ทุกๆ 2000 มันก็แรงต่างกันมากแล้วครับ
      ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
      เดี่ยวจัดให้

Comment

มีของเพื่อนๆด้วยอ่ะครับ

จาไปซื้อพร้อมกัน

Comment

Originally posted by tongchom3 View Post

มีของเพื่อนๆด้วยอ่ะครับ

จาไปซื้อพร้อมกัน
          เอาไปทามรายบ้างอ่ะครับ แต่ละเครื่องอ่ะ

บอกรายละเอียดให้ชัดเจน เอาไปทามรายบ้าง OC หรือป่าว

เดี๋ยวก็มี เทพ มาจัดให้เองแหละน๊ะ อิอิ

Comment

Originally posted by griffons View Post
            เอาไปทามรายบ้างอ่ะครับ แต่ละเครื่องอ่ะ

บอกรายละเอียดให้ชัดเจน เอาไปทามรายบ้าง OC หรือป่าว

เดี๋ยวก็มี เทพ มาจัดให้เองแหละน๊ะ อิอิ
            ไม่ OC ครับ

ทุกเครื่องส่วนใหญ่ก็เอาไปตัดต่อวีดีโอ ฟังเพลง เล่นเกม เล่นเน็ต ฯลฯ ครับ

Comment

ลืมบอกไปน่าจะไปซื้อที่เซียร์รังสิตอ่ะครับ ไม่แน่ใจว่ามีร้านอ่ะไรบ้าง

ที่เห็นเยอะก็มี J.I.B. กับ BananaIT อ่ะครับ

TKCom หาไม่เจอ
              Last edited by tongchom3; 23 Apr 2009, 00:34:32.

Comment

รอท่าน wikorn มาจัดให้ดู

Comment

รออยู่ครับ

Comment

พี่วิกรหายไปไหนอ่ะ

Comment

หายจริงๆๆนะเนี่ย

Comment

พี่วิกรหายไปไหนอ่ะ

Comment

ดัน

Comment

5.2 GigaByte GA-EP45-UD3R กับ GigaByte GA-EP45-UD3P รองรับ Crossfire

Comment

Originally posted by maxx2007 View Post
                              5.2 GigaByte GA-EP45-UD3R กับ GigaByte GA-EP45-UD3P รองรับ Crossfire

อยากเห็น

GTX275 SLi จังวุ้ย

Comment

Working...
                              X