overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: อยากถามเกี่ยวกับ ATI คับ

OverclockZone Member

Default อยากถามเกี่ยวกับ ATI คับ

คือเนื่องด้วยอ่านหนังสือเจอมาว่า การ์ดจอของ nvidia ตอนนี้ ได้แก่ พวก GTS200,GTX200 ตระกูลนี้มี tech พวก PhysX, CUDA technology มาช่วยในเกมส์และ งานพวก Adove CS4 (photoshop,illustrator) ที่อยากรู้ก้อคือ แล้วการ์ดของทาง ATI มีอะไรมาสู้คับ
    คือ ผมกำลังจะ ซื้อการ์ด งบซัก 5000-7000 มาใช้ คู่กับ Q8200 และ p5q delux เพื่อใช้เล่นเกมส์หนักๆ และ render ภาพ และงาน จำพวก autocad และ adove ไม่ทราบว่า ค่ายไหนสมควรกว่าคับ
    รบกวนแนะนำด้วยคับ
    ใจอยากได้ ati เพราะboard มัน support crossfire และ ชิพที่บอร์ดใช้มันก้อของ ati แต่มันไม่มี tech ที่กล่าวถึง
    เลยเลือกไม่ถูก
    รบกวนด้วยคับ

OverclockZone Member blueforce's Avatar

ATi ก็ดีครับถ้าทำงานพวกนี้ก็ ATi แหล่มเหมือนกันครับภาพคมสวยเล่นเกมก็เยี่ยมครับ

OverclockZone Member

ขอบคุนค้าบ รอคำแนะนำอีกคับ

OverclockZone Member playplay's Avatar

ขอบตอบในส่วนของ PhysX ระกัน

จริงๆแล้ว PhysX มันไม่ใช้มาตราฐานที่เปิดกว้างแต่อย่างใด เพราะ มันใช้ได้แต่เขียวเท่านั้น ซึ่งเกมที่ออกมารองรับยังมีน้อยมากๆ อีกทั้งทาง ค่ายแดง เข้าใช้ Phys ของ Havok ร่วมกัย Intel ถึงแม้ตอนนี้ VGA ที่วางตลาดทุกวันนี้ ยังไม่รองรับ Havok ระดับ GPU ก็ตาม แต่มันก็เล่นได้ระดับ CPU แต่อนาคตคงจะออกมาใช้ได้ระดับ GPU ครับ

ทีนี้ เราค่อยมาดูว่า เทคโนโลยี่ทาง Physic จะสนับสนุนทางไหนมากกว่ากัน เพราะตอนนี้ยังตอบไม่ได้
    คงเหมือนกัน เรื่อง RAM เมื่อก่อน Intel สนับสนุน RDram แต่ AMD สนับสนุน DDRram ซึงตอนนี้ก้รู้กันว่า
    DDR ครองตลาด เป้นทีนิยมมากว่า RD ram เลยพับเก็บไป เทคโนโลยี่ Physic ก็คงเหมือนกัน

OverclockZone Member Au_ninja's Avatar

ถ้าอยากรู้มากกว่านี้ค้นตามกระทู้เก่าละกัน ลองใช้ฟังชั่นค้นหาดูครับ มีเพียบเพราะเรื่องนี้เขาพูดกันมานานแล้วครับ
    ปล.เรื่องPhysX ตอนนี้ผมว่าอย่าเอามาเป็นตัวเลือกตัวหลักในการตัดสินใจเลยครับ ขนาดตัวท็อปของเขาเล่นที่ความละเอียดสูงหน่อยพอเปิดฟั่งชั่นนี้ยังมีกระตุก+หนืดเลยครับ อยากให้ตัดสินใจที่ความคุ้มค่าคุ้มราคาของท่านดีกว่าพอใจค่ายไหนเลือกค่ายนั้นแต่ล่ะค่ายมีจุดเด่นต่างกันครับ ค้นๆดูหน่อยเสียเวลาไม่นานแต่จะได้ความรู้เยอะครับ
    ปล.ก่อนหน้านี้ท่านเล่นค่ายไหนมาล่ะครับ ถ้าอยากแต่งต่างก็เลือกค่ายตรงข้าม ถ้าชอบแบบคุ้นเคยก็เลือกค่ายเดิมครับ

OverclockZone Member samooy's Avatar

แดงแรงฤทธิ์

OverclockZone Member Thaliwilya's Avatar

ใช้ เขียวครับ เพราะอีกหน่อย software ต่างๆ รองรับ PhysX หรือ CUDA ตอนนี้เขียวยังได้เปรียบอยู่

อิอิ

OverclockZone Member Apolly's Avatar
    อุบลราชธานี @ วารินชำราบ

ชอบค่ายไหนเลือกค่าย
    ของ ati ต้องรอ havok

OverclockZone Member balldestiny's Avatar

พูดยากกินลำบาก ซื้อมาใช้ทั้งสองตัวเลยครับ ใช้เขียวก่อน แล้วขายต่อ ไปซื้อแดง ถ้าไม่พอใจก็กลับไปเขียว ประมาณเนี้ย 555+

OverclockZone Member PinBall's Avatar

Quote Originally Posted by Au_ninja View Post
    ถ้าอยากรู้มากกว่านี้ค้นตามกระทู้เก่าละกัน ลองใช้ฟังชั่นค้นหาดูครับ มีเพียบเพราะเรื่องนี้เขาพูดกันมานานแล้วครับ
    ปล.เรื่องPhysX ตอนนี้ผมว่าอย่าเอามาเป็นตัวเลือกตัวหลักในการตัดสินใจเลยครับ ขนาดตัวท็อปของเขาเล่นที่ความละเอียดสูงหน่อยพอเปิดฟั่งชั่นนี้ยังมีกระตุก+หนืดเลยครับ อยากให้ตัดสินใจที่ความคุ้มค่าคุ้มราคาของท่านดีกว่าพอใจค่ายไหนเลือกค่ายนั้นแต่ล่ะค่ายมีจุดเด่นต่างกันครับ ค้นๆดูหน่อยเสียเวลาไม่นานแต่จะได้ความรู้เยอะครับ
    ปล.ก่อนหน้านี้ท่านเล่นค่ายไหนมาล่ะครับ ถ้าอยากแต่งต่างก็เลือกค่ายตรงข้าม ถ้าชอบแบบคุ้นเคยก็เลือกค่ายเดิมครับ
    เคยอ่านเจอมาเหมือนกันว่าพอการ์ดจอของ Nvidia เปิดการใช้งาน PhysX รู้สึกว่าจะลองเล่นเกม Mirror's edge คือพอเปิด PhysX framerate ร่วงจนหน่วงๆไปเลยนี่ขนาดตอนนั้นเค้าใช้ GTX285 ทดสอบแล้วนะ ทำให้ผมคิดว่าตอนนี้อย่าเพิ่งไปให้ความสำคัญกับ PhysX เลยครับ

Bookmarks

Bookmarks