Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามด้วยความไม่เข้าใจเรื่อง แรม หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามด้วยความไม่เข้าใจเรื่อง แรม หน่อยครับ

คือ ผมใส่ 1 GB/800 ไป 2 อันมันก็เช๊คเป็น Duo Channal แล้ว

ถ้าผมใส่ไปอีก 1 GB มันจะเป็น Duo 2GB แล้ว Single 1 GBไหมครับ

หรือผมควรใส่ 1 GB เพิ่มอีก 2 ไปเลย เป็น 4GB จะได้ เป็น twin Duo channal

แนะนำหน่อยครับ

แต่ผมใช้แค่ Vista 32 Bit ครับ

ถามว่าใส่ได้ไหม ครับ ถ้า 4 GB หรือจะใส่ แค่ 3 GB หรือ ใส่แค่ 2 GB ดี

แล้วถ้าผมใช้ 64 Bit มันก็จะเห็น ครบ 4 GB เลยใช่ไหมครับ แนะนำหน่อยนะ

ลองดูครับ บางMBก็ยังทำ DUAL ได้เช่นเดิมครับ

Comment

ขอบคุณครับผม

Comment

แต่ส่วนมากถ้าใส่ 3 แถวจะเกลายเป็น single ต้องลองดูคับ

Comment

ไหน ๆ ลง vista แล้วไม่เอา 64 ไปเลยล่ะครับ แล้วก็ใส่ไปเลย 4g แต่ถ้าจะใส่ 3 ใส่ 2 ดีกว่าครับ ความเห็นส่วนตัว

Comment

ตามนั้นครับ ผมก็ว่างั้นแหละ ลง 64 Bit ไปเลยดีกว่า แต่ขี้เกียจ ฟอ เลยเกิน -*-

Comment

บอร์ดผมมันก็ DUAL นะใส่ 1x3

Comment

ก่อนอื่นต้องดูว่า ท่านใช้ CPU อะไร แรงพอที่จะทำให้ แรมแบบ Single เป็นคอขวดหรือปล่าว
                ถ้าแรงพอก็ให้ก็ให้ทำเป็น Dual
                แรม Single มันเป็น 64 bits
                แรม Dual มันเป็น 128 bits
                ท่านอยากใช้แรมกี่ bits ถ้าถามอย่างนี้ คงได้คำตอบเลยว่า อยากได้ 128 bits แน่นอน

บางบอร์ด ใส่ แรม 1 G จำนวน 3 ตัว ก็ยังเห็นเป็น Dual ครับ ลองเช็คแบนวิท ก็ได้เท่า Dual

แต่บางบอร์ด ใส่ แล้ว จะเห็นเป็น Single เช่น บอร์ดรุ่นเก่าครับ

ผมแนะนำนะครับ

ให้ใช้ 32 bits แหละครับ แล้วลองใส่ 3G ดูว่า มันเป็น Dual หรือปล่าว ถ้าเป็น Dual ให้ใส่ 3G เลย
                แต่ถ้าใส่ 3G แล้วเป็น Single ก็ใส่ 4G ไปเลยครับ เห็นแค่ 3G ก็ไม่น่าเป็นอะไรหรอกครับ
                เพราะว่าอย่างไรก็จะใช้แรมให้เกิน 3G เป็นเรื่องยากมากแล้วต้องจงใจทำมากๆ ถึงจะได้

อีกอย่างนึง แรม 2G ถูกมากๆ ซื้อมา 2 แท่งเลย น่าจะคุ้มกว่า ซื้อ 1G มา 2 แท่ง

ส่วนที่เห็นไม่เต็ม 4G สำหรับ windows 32 bits แล้ว มันไม่ใช่เรื่องเสียหายอะไร เพราะว่าแรมมันถูก

แต่ถ้ารับไม่ได้ให้ใช้ Windows 64 bits มันให้เห็นแรมเยอะขึ้นอีก เกือบ 1 G (เมื่อเทียบกับใส่แรม 4G กับ windows 32 bits)
                มันก็จะกินแรมคุณมากขึ้นเกือบ 1G เช่นกัน แถมตอนนี้หา Software 64 bits ใช้ยากมาก แทบจะไม่มีเลย มีแต่ Software 32 bits ที่ใช้กันอยู่กันเป็นประจำ
                แต่ถ้าเป็นการวัดแบนวิทและคะแนนแล้ว 64 bits ให้คุณได้มากกว่านิดหน่อย

ปล. ความเห็นส่วนตัวครับ อย่าว่ากันนะ อิอิอิ

Comment

ตามข้างบน +1
                  ครับ
                  เพราะผมก็ใช้ เชเว่น 32บิท แล้วก็แรม4G

Comment

อ่าครับ

ซีพียู ผมก็ไม่ได้แรงมากมายอะไร เป็น P D 2.8 1 ตัว กับ AMD 5000+ 1 ตัว ครับแค่นั้นเอง

Comment

Working...
                    X