overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: โมติดตัววัดอุณหภูมิสไตล์เรสซิ่ง

Post โมติดตัววัดอุณหภูมิสไตล์เรสซิ่ง

โมติดตัววัดอุณหภูมิสไตล์เรสซิ่ง...PM มาถามกันมากเรื่องเทอร์โมมิเตอร์วัดอนุหภูมิ สืบเนื่องจากกะทู้นี้
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=452689
    ^
    ^
    เลยขอตั้งกะทู้แยกให้เปลื้องพื้นที่บอร์ดซะง้าน หะ หะ หน้าตามันประมาณนี้ฮะ ( ภาพไม่ชัดอีกเช่นเคย กล้างเน่าใช้มือถือถ่าย )

^
    ^
    ผมคุ้ยมาจากกองลังสินค้าลดราคา ที่ชั้น 2 ดิโอสยามพลาซ่า เป็นร้านเครื่องเสียงติดรถยนต์ ไม่แน่ใจว่าของอมรป่าว ราคาชิ้นละ 100.- มีหลายแบบ หลายสี UV ก็มีอยู่ในลังหน้าร้านมานานนม ตอนนี้ยังไม่อยู่ แต่แบบหน้าปัดสีดำที่ผมซื้อมา น่าจะหมดแล้ว ไม่ค่อยแน่ใจใครอยากได้ผ่านไปลองไถ่ถามดูเน้อ เดิมๆน่าตาก็แบบในภาพข้างบนฮะ วันนี้ว่างผมเลยนำมาโมติดไฟซะเลย
    ^
    ^
    แกะออกมาชิ้นส่วนมีแค่นี้ครับ ด้านหลังหน้าปัดจะเป็นเซ็นเซอร์วัดอุนหภูมิแบบขดลวด แนวโบราณหน่อยแต่ก็แสดงผลเที่ยงตรงดี

^
    ^
    ของที่ใช้โมก็พวกหลอดไฟ LED สีสันต่างๆ + แผงวงวรเอนกประสงค์ ( ลืมถ่ายมา แหะ แหะ ) ก็หาซื้อได้ตามบ้านหม้อ หรือ ร้านขายอุปกรณ์อิเล็คโทนิคทั่วๆไป

^
    ^
    ครั้งแรกที่ทดลองติดไฟโดยใช้ส่วนประกอบฝาหลังเดิมของมัน พบว่าเมื่อหลอด LED อยู่ใกล้เซ็นเซอร์เกินไป อุณหภูมิจะเพิ่มขึ้นจากอุณหภูมิจริงๆมากเกิดจากความร้อนที่แผ่ออกมาจากหลอด LED นั่นเอง
    ^
    ^
    ผมเลยหาวัสดุมาทำฝาหลังแทนของเดิม....ไปได้เจ้านี่มาขนาดพอดีกับหน้าปัดเร กระถางต้นไม้ขนาดเล็ก สำหรับใส่ในตู้ปลา แหะ แหะ ดูขัดๆกันหน่อยเพราะเป็นเครื่องปั้นดินเผา แต่รอบๆตัวผมไม่มีอะไรดีไปกว่านี้แล้ว.....ก็นำมาเซาะร่องเพื่อให้รับกับเดือยแผงหน้าปัดก่อนที่จะทำสี

^
    ^
    ขัดแต่งให้เรียบร้อยจากนั้น.. ปู๊ดๆ....พ่นรองพื้นสีดำ + สีบอร์นเทาเข้ม

^
    ^
    ภาพมัวโพดๆ...หะ หะ ผมทำแผงวงจรอย่างง่ายๆ ใช้ไฟสีขาวเรียงเป็นวงรอบนอก 3 ดวง ตรงกลางใช้หลอด LED แบบแดนซ์ซิ่ง ( ไฟกะพริบนั่นเอง ) แบบที่ผมซื้อมาเป็นหลอดรุ่นใหม่หน่อย ไฟ 12 สี ( เจ๊คนขายบ้านหม้อบอกมา ) หลอดละ 12.-บาท ผมใช้ 1 ดวง....ไฟรุ่นนี้มันกระพริบแบบสโลว์หน่อย ดีเหมือนกัน ไม่กะพริบเร็วๆแว๊บๆแบบรุ่นก่อนๆ

^
    ^
    ด้นหลังแผงวงจรก็ปิดเทปกาวรองไว้กันซ็อต เพราะผมใส่ฟรอย์สีเงิน เพิ่มการสะท้อนแสงเข้าไปด้วยไฟจะได้ส่องสว่างมากขึ้น

^
    ^
    อ่า...ทดสอบแสงสีก่อน กล้องห่วยมากไม่สามารถแสงสีได้ครบถ้วน ผมเลยจำลองภาพมาให้ดูด้วย

^
    ^
    จากนั้นก็ประกอบ...ก็ตามแต่แหล่งจ่ายไฟเลยครับ ผมเลือกใช้หัว 4 pin

^
    ^
    ก็หาสายถักเบอร์เล็กมาใส่ด้วย ( อิมพอร์ตจากบ้านหม้ออีกเช่นกัน ) ขายกันเมตรละ 25.-บาท ถ้าเบอร์ใหญ่กว่านี้ก็ไล่ราคาขึ้นไป 25 - 40.-บาทครับ หาซื้อได้ตามร้านขายปลั๊ก , แจ็ค , สายไฟ มีหลายแบบ หลากลวดลายฮะ
    ^
    ^

^
    ^
    ก็จบแล้วครับ....แหะ แหะ

^
    ^
    ^
    ^
    --------------------------------------------------------------------------
    ^
    ^
    ^
    ^
    ฝากไว้ในกะทู้นี้อีกเรื่องก็ พัดลมเป่าแรม ที่ผมโมจากชุดระบายความร้อนแบบติดตั้งด้านหน้าเคส

^
    ^
    ก็มี PM มาไถ่ถามอีกเช่นกัน ว่าซื้อที่ไหนราคาถูกๆ....แหะ แหะ ( ปกติบางร้านขายกันสองร้อยขึ้น )
    ตัวที่ผมใช้ก็คุ้ยๆ มาจากกองสินค้าลดราคา ที่ตลาดคองถม กลางคืนครับ...แต่มันนานแล้ว ผมซื้อมาชุดละ 60.-บาท อุปกรณ์ที่มีให้ก็ตามภาพเร ปัจจุบันผมไม่แน่ใจว่าที่คลองถมมีขายอีกไหม เพราะไม่ได้ไปเดินหลายเดือนแล้ว แต่ไปเจอที่อมร สาขาใหญ่ ดิโอสยามพลาซ่า ( พาหุรัด ) แถวแผนกอุปกรณ์อิเล็ค ชั้นบน...แต่ขายราคาเบิ้ล2เท่าที่ผมซื้อมาเลย ชุดละ 120.- บาท อุปกรณ์ก็ตามภาพข้างบน
    มันหาซื้อง่ายหน่อยถ้าไปที่นี่ ก็แนะนำกันไว้ เหมาะสำหรับคนขี้เกียจเลื่อยแผ่นอะครีลิคเอง เพราะมันเจาะมาให้แล้ว รวมถึงมีตำแหน่งยึดน็อตภายใน มีหน้ากากให้ด้วย หุ หุ.... ฝากไว้แค่นี้ครับ....

--------------------------------------------------------------------------

เสนอไว้เป็นไอเดียฮะ...เผื่อเอาไปต่อยอดทำตัววัดไฟ หรือวัดค่าอื่นๆกัน.....

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ผมเคยซื้อมานะครับ เจ้าตัวนี้มันขายเป็นคู่นะครับ ในแพ๊คจะมีแบบของท่าน วัดอุณภูมิ1ตัว และ
    ไฮโกรมิเตอร์ 1 ตัว(ที่ซื้อก็เพราะเจ้านี้แหละ) จะเอามาใส่ในกล่อง เก็บกล้อง เพื่อรักษาความชื้น

สวยครับไอเดียดี ของผมให้หลานไปแล้ว คั๊กๆ

ปล. บุหรี่ไม่ดีต่อสุขภาพครับ

นี่ใงอดีตอันหวานชื่น

Last edited by aekshow; 23 Apr 2009 at 05:03:29.

แหะ แหะ ซื้อมาแพ็คเดี่ยวเรลุง...เลิกบุหรี่แล้วไม่รู้จะหารัยมาดูดอะจิ

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

อยากทำจัง

ซื้อที่ไหนหว่า ---*

OverclockZone Member Merfo's Avatar
    merfo.blogspot.com

สวยดีครับ เหมือนรถแข่งเลย

OverclockZone Member aekshow's Avatar

เมนทอล ทำให้ใข่หด+ตาย

หุหุ

OverclockZone Member >!eNg_*'s Avatar
    ทุกที่ ที่ไปได้

แล่มจริงๆ

OverclockZone Member 13ee1213ee12's Avatar
    Apple in California

Quote Originally Posted by converseboy View Post
    อยากทำจัง

อุบลบ้านเรา หาซื้อไม่ได้หรอกน้องเอ๊ยยย (หาคน กทม.ใจดีฝากซื้อได้มั้ยเนี่ย)

OverclockZone Member icepro's Avatar
    กรุงเทพ - ปทุมธานี

หุหุ แหล่มดีคับ

OverclockZone Member salamanderkmutt's Avatar
    BTS/MRT : บางบอน + อารีย์ + พญาไท + อุดมสุข

เจ๋งมากครับ สวยด้วย ผมว่าถ้าพ่นสีสะท้อนแสงใส่ตัวเข็มวัดอุณหภูมิด้วย น่าจะยิ่งเท่ห์ขึ้นไปอีกนะครับ คราวนี้จะได้เห็นชัดๆเลย

สวยมาก ชอบมากครับ ขอบคุณสำหรับไอเดียดีๆครับ

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

Quote Originally Posted by 13ee1213ee12 View Post
    อุบลบ้านเรา หาซื้อไม่ได้หรอกน้องเอ๊ยยย (หาคน กทม.ใจดีฝากซื้อได้มั้ยเนี่ย)

ตอกย้ำความเป็น ตจว.

Quote Originally Posted by icepro View Post
    หุหุ แหล่มดีคับ
    Quote Originally Posted by Merfo View Post
    สวยดีครับ เหมือนรถแข่งเลย
    Quote Originally Posted by >!eNg_* View Post
    แล่มจริงๆ
    ขอบคุณคร๊าบบบ ...
    Quote Originally Posted by aekshow View Post
    เมนทอล ทำให้ใข่หด+ตาย
    หุหุ
    มันเป็นนิทานหนะลุ๊ง ลองดุดดูก่อนนนนน 5555+
    Quote Originally Posted by converseboy View Post
    อยากทำจัง
    ร้านขายอุปกรณ์แต่งรถในจังหวัดท่านน่าจะมี ลองหาดูครับ...อาจจะอยู่ในกองๆนาฬิกา + เข็มทิศลดราคา เทือกๆนั้น

OverclockZone Member sophon's Avatar

ดันๆๆๆแจ่มๆที่หลังทำไมล์วัดความเร็วมาให้ดูด้วยนะว่า แรงถึง 200+ หรือป่าวๆเหอๆๆ

OverclockZone Member banxz's Avatar

ว้าย

OverclockZone Member OoKengZaoO's Avatar

จะฝากซื้อป่ะ พอดีจะไปแรด แถวบ้านหม้อพอดี

OverclockZone Member palm2499's Avatar

ไปแรดด้วยคน

OverclockZone Member GODFATHER.'s Avatar
    นครปฐม.- กทม. ปิ่นเกล้า ศิริราช พันทิพ

ไอดีเดียดี แต่มีภรรยาดุ ใช่ป่าวครับ คุณบอย ^^

Quote Originally Posted by sophon View Post
    ดันๆๆๆแจ่มๆที่หลังทำไมล์วัดความเร็วมาให้ดูด้วยนะว่า แรงถึง 200+ หรือป่าวๆเหอๆๆ
    ....400+ เรท่าน Busนะ แหะ แหะ
    Quote Originally Posted by banxz View Post
    ว้าย
    ...อ้าว
    Quote Originally Posted by OoKengZaoO View Post
    จะฝากซื้อป่ะ พอดีจะไปแรด แถวบ้านหม้อพอดี
    ใครอยู่ ตจว. อยากได้เชิญเรครับ ฝากท่านOoKengZaoO สอยได้ส่งฟรี แหะ แหะ ล้อเล่ง
    Quote Originally Posted by palm2499 View Post
    ไปแรดด้วยคน
    .....น๊าน
    Quote Originally Posted by GODFATHER. View Post
    ไอดีเดียดี แต่มีภรรยาดุ ใช่ป่าวครับ คุณบอย ^^
    หน้าร้อนนี้พาไปฉีดยาแล้วท่าน หุ หุ ว่างก็ไปทักทายได้เชื่องกับทุกคนยกเว้นผม 555+ http://aeazila.hi5.com

OverclockZone Member Phuri's Avatar

เท่ชะมัดเลยครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks