Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธีไรท์แผ่นบูตครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบวิธีไรท์แผ่นบูตครับ

คือผมลองไรท์จากISOใช้Neroแล้วมันก็ไม่ได้ เลยอยากให้ทุกท่านช่วยลงภาพ+คำบรรยายทีครับ

ได้โปรดช่วยทีเถอะครับ

สวัสดีครับคุณ HawkU ^^

ไม่แน่ใจว่าแผ่น Boot ที่ว่าหมายถึงแผ่น System ชนิดใดครับ? หากหมายถึงแผ่น Install Mac OS X DVD ปกติทั่วๆ ไป จะต้อง Burn ด้วย "Disk Utility" ครับ

แต่หากเป็นการแปลง .dmg to .iso เพื่อ Burn บน Windows ผมไม่แน่ใจ? และหากเป็นแผ่น Mac OS X สำหรับ Run ผ่าน X86 ผมเคย Burn อยู่สองแผ่น iPC และ xXx ( อะไรสักอย่าง ) ก็เขียนด้วย Toast for Mac ปกติครับ (​ในส่วนนี้ผม Burn ไปให้เพื่อนที่ใช้งานเครื่อง PC ทั่วๆ ไป)

ก็ลองเพ่ิมเติมข้อมูลมานะครับ สมาชิกท่านอื่นๆ จะได้บอกข้อมูลได้ถูกต้อง

ขอบคุณครับ ^^

Comment

Burnเพื่อลงเครื่องPCอะครับ คือตอนนี้ใช้Vista Ultimateอยู่ แต่ต้องการเปลี่ยนไปใช้Macอะครับ ที่จะลงคือ xxx Leo 10.5.6ครับ

ไม่แน่ใจว่าสเป็คนี้จะไหวมั้ยครับ

Core 2 Duo E4500 2.20Ghz
      3GB RAM
      HD 4850 512MB

ขอบคุณครับท่านtuchemetallicaสำหรับการชี้แนะ

Comment

Originally posted by HawkU View Post
        Burnเพื่อลงเครื่องPCอะครับ คือตอนนี้ใช้Vista Ultimateอยู่ แต่ต้องการเปลี่ยนไปใช้Macอะครับ ที่จะลงคือ xxx Leo 10.5.6ครับ

ไม่แน่ใจว่าสเป็คนี้จะไหวมั้ยครับ

Core 2 Duo E4500 2.20Ghz
        3GB RAM
        HD 4850 512MB

ขอบคุณครับท่านtuchemetallicaสำหรับการชี้แนะ
        คงเป็นแผ่นนี้ XxX x86 10.5.6 Install Disc Universal Final.v2 ใช่มั้ยครับ?
        หากเป็นแผ่นที่ผมว่า ผมก็เคย DL Burn บน Mac OS แล้วให้เพื่อนไป Boot ที่เครื่อง PC ก็ Boot ได้ปกตินะครับ? ยังไงผมว่าน่าจะเป็นที่แผ่นที่ DL มาไม่สมบูรณ์หรือไม่?

^^

Comment

XxX_10.5.6_Leo_Install_Disc_Rev1 อะครับ พอดีโหลดบิทมา เป็นZipไฟล์ ขนาด3.18GBครับ

ตอนนี้ไม่กล้าไรท์ลงแผ่นDVDเลย เพราะเสียไป4แผ่นแล้ว (_ _"a)
          Attached Files

Comment

แตก file zip แล้วได้ file แบบไหนมาอะครับ .iso หรือเปล่า

Comment

Originally posted by kuraynai View Post
              แตก file zip แล้วได้ file แบบไหนมาอะครับ .iso หรือเปล่า
              ใช่ครับ

Comment

Working...
              X