Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามเรื่อง AMD Athlon

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามเรื่อง AMD Athlon

socket a นะครับ
    อยากรู้ว่า Athlon(xp) กับ Athlon(tm) มันแตกต่างกันไหมครับ
    แล้วตัวไหนดีกว่ากันครับ รบกวนผู้รู้ช่วยทีครับ

ไปขุดมาเจอนะ เครดิตพี่ K8 ครับ

Athlon เป็นต้นกำเนิดแรกครับ เริ่มจาก SlotA แบบตลับเสียบ สมัยผลัดเปลี่ยนจาก K6 เป็น K7
    และเปลี่ยนมาใช้ Socket462 ในยุคถัดมา โดยมีหนึ่งตำนานความ(ร้อน)แรงว่า Thunderbird .. ++

หลังจากนั้น AMD ได้ปรับปรุงใหม่ ใช้เทคโนโลยีการผลิตที่เล็กลง ความร้อนน้อยลง เปลี่ยนการจำแนกรุ่นใหม่
    โดยไม่เน้นที่ MHz และใช้ PR ratingแทน ใช้ชื่อรุ่น AthlonXP ตามด้วยรหัสรุ่นต่อท้ายเป็น xxxx+
    และก็ใช้ PR rating มาตลอดจนถึง K8 และยกเลิก ใช้ชื่อรุ่นอย่างเดียวใน K10(Phenom) .. ++

Comment

ฟามรู้ๆๆๆๆ จดๆๆๆ

Comment

ขอบคุณคับท่าน แต่ยัง งงๆ อยู่ครับ

Comment

Working...
        X