Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำNotebookที่ใช้เขียนแบบให้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำNotebookที่ใช้เขียนแบบให้ทีครับ

ตามหัวข้อเลยนะครับ ขอNotebookใช้เขียนแบบโดยเฉพาะ
    ใช้ทำงานพวกโปรแกรม 3D ที่ต้อง rander มากๆ หมุนภาพไม่กระตุก งานละเอียดมากครับ
    ขอความกรุณาด้วยนะครับ งบไม่อั้นราคาเท่าไหร่ก็ได้ไม่เกี่ยง อยากได้ของที่ดีที่สุดเพราะมันจำเป็นและต้องใช้ไปอีกนานครับ
    สำหรับผมมันจำเป็นมากๆ
    ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้คำแนะนำครับ

งบไม่อั้นผมว่าคุณไปมอง MacbookPro ดีไหมครับเอาตัว 1 แสนไปเลย รับรองเรื่อง Render 3D ทุกสิ่งอย่าง -0-

Comment

ดูพวกเครื่อง Customize ก็ได้ครับ

Asus Alienware Dell

เลือกได้เลยครับ

สั่ง ตปท ดีกว่าครับ ถ้างบเยอะขนาดนี้

เมืองไทยชอบกั๊กสเปค

แต่ถ้าเอาไปเรนเดอร์ 3D ลองดูพวกการ์ด Quardo,FireGL ครับ

พวกนี้เป็นการ์ด CAD/CAM เฉพาะทาง

แต่ แน่นอนว่าเอามาเล่นเกมสู้พวก Geforce ไม่ได้อยู่แล้ว
      Last edited by Sippaphas; 23 Apr 2009, 15:54:26.

Comment

ทำงานCAD-3Dดีที่สุดไม่ใช่ macbookpro เพราะmacbookใช้9600m-gt ทำงานกับชุดคำสั่ง open-GL ได้ไม่เต็มที่ แต่จะเด่นในเรื่องความเสถียรเพราhardwareผลิตเพื่อmacโดยเฉพาะ ถ้าจะให้สุดๆต้องตัวนี้
        HP EliteBook 8730 Mobile Workstation
        ดูรายละเอียดที่นี่
        Intel® Core�2 Extreme Processor QX9300
        � 2.53 GHz, 12 MB L2 cache, 1066 MHz สุดๆแล้วของcpu mobile

Chipset
        Mobile� Intel® PM45 Express Chipset

8 GB 800 MHz DDR2 SDRAM

17.0-inch diagonal WSXGA+ WVA, anti-glare; 17.0-inch diagonal WUXGA WVA, anti-glare; 17.0-inch diagonal WUXGA DreamColor WVA

NVIDIA Quadro FX 3700M with 1 GB of dedicated video <<มันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้

Intel 802.11a/b/g draft-n; HP Integrated Module with Bluetooth 2.0 Wireless Technology

320 Hard disk drive speed 7200 RPM

มีแรงกว่านี้มั้ย....แต่นี่เป็นเครื่องนอก

เครื่องไทยก็มีครับ
        HP EliteBook 8730w Mobile workstation
        CPU CORE2DUO T9550 2.66 6MB L2 1066FSB
        PM45 ICH9
        4 GB 800 MHz DDR2
        NVIDIA Quadro FX 3700M with 1 GB of dedicated video
        320GB 7200 RPM
        ประกัน3ปี on-site
        129,900 ไม่รวมVAT
        Last edited by ok.chok; 23 Apr 2009, 16:09:51.

Comment

MacbookPro +1

Comment

ลองสั่งของ dell เอาก็ได้ครับ เพราะยี่ห้อนี้รับสั่งประกอบตามที่ต้องการ
            รู้สึกว่ารุ่น Latitude ของ dell จะมีการ์ดจอ Quardo ให้ด้วยครับ และพี่ๆ วิศวะที่รู้จักก็ใช้รุ่นนี้กันเยอะเหมือนกัน แต่ราคาแพงไปหน่อย = ="

Comment

ตามพี่ Ok.chok ครับ

MBP การ์ดจอไม่เหมาะไปเรนเดอร์ 3D

มันแนว Gaming มากกว่า

สเปคพี่ ok.chok แรงมากมาย

8GB ใช้ไงก็ไม่หมด ฮาๆ

Comment

ใช้เขียนแบบ ทำ 3D ลื่นๆ ต้อง Quadro เลยครับ
                ที่เห็นว่าเหมาะสมก็
                HP EliteBook 8730w
                ใช้ VGA ระดับ Quadro FX3700M ( Class 1 )
                และจอใหญ่ 17 นิ้ว ดูเหมาะสมกับงานมาก
                เปส็คและราคา
                http://www.****************/notebook/1674-HP+EliteBook+8730w+%5BFZ614PA$AKL%5D.html

( โอ้ คุณ ok.chok ต่อบไปเยอะแล้วแฮะ )

อีกตัวที่น่าสนใจก็
                Tecra M10-P460 ของโตชิบ้า มี Quadro NVS 150M ( Class 3 )
                เสป็ตและราคา
                http://www.****************/notebook...+M10-P460.html

ส่วนถ้าสนใจในรายละเอียดของการ์ดจอดูที่เวบไซต์นี้ได้ครับ
                http://www.notebookcheck.net/NVIDIA-...M.11907.0.html

ความจริง Dell กับ Thinkpad ก็มีพ่วง VGA นี้มาเช่นกัน
                Dell น่าจะต้องสั่งประกอบ ส่วน Thinkpad ผมหาไม่เจอว่าตัวไหน ^^" ( แต่มีแน่ๆ )
                Last edited by pattyna; 23 Apr 2009, 18:26:33.

Comment

Dell Precision
                  M4400 15.4"
                  NVIDIA&#174; Quadro&#174; FX 770M7 Graphics with 512MB dedicated memory
                  NVIDIA&#174; Quadro&#174; FX 1700M7 Graphics with 512MB dedicated memory
                  M6400 17"
                  NVIDIA&#174; Quadro FX 2700M Graphics with 512MB2 dedicated memory
                  NVIDIA&#174; Quadro FX 3700M Graphics with 1GB2 dedicated memory
                  รายละเอียดอื่นๆลองไปสอบถามที่ http://www.thaidellclub.com

Comment

งานCAD-3D-CG 9600m-GT ในmacbookproจะกลายเป็นเด็กอมมือถ้าเทียบกับตัวนี้ ถ้างบประมาณไม่จำกัด

NVIDIA Quadro FX 3700M<<ไม่มีอะไรจะแรงกว่านี้อีกแล้ว notebookยี่ห้อไรก็ได้ขอเพียงมีเจ้าตัวนี้ ตรงตามสายงานแน่นอน รบในป่าต้องใช้ทหารราบ(Quadro)ครับ ใช้ทหารอากาศ(Geforce)คงจะไม่ได้เรื่อง

The Nvidia GeForce FX 3700M is a professional high-end workstation graphics card for laptops. It is manufactured in 65nm and based on the G92 core (with all 128 shaders).
                    Manufacturer NVIDIA
                    Series Quadro FX
                    Codename NB9E-GLM3
                    Pipelines 128 - unified
                    Core Speed * 550 MHz
                    Shader Speed * 1375 MHz
                    Memory Speed * 800 MHz
                    Memory Bus Width 256 Bit
                    Memory Type GDDR3
                    Max. Amount of Memory 1024 MB
                    Shared Memory no
                    DirectX DirectX 10, Shader 4.0
                    Current Consumption 75 Watt
                    Transistors 754 Million
                    technology 65 nm
                    Features OpenGL 2.1, CUDA, PowerMizer 8.0
                    Last edited by ok.chok; 23 Apr 2009, 19:21:15.

Comment

ครับ ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ ลืมบอกไปว่าไม่ใช้เล่นเกมครับ
                      ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมอีกก็ช่วยบอกทีนะครับ
                      ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นมากครับ

Comment

ฟันธง M6400 สเป็คเต็มเหนี่ยวประมาณแสนนึงครับ CPU QX9300/RAM DDR3 4G / HDD 320 G หรือถ้าเอาเร็วกว่านี้ก็ SSD 128G ครับ การ์ดจอ QUADRO FXอะไรจำไม่ได้ เอาเป็นว่าลองโทรไปปรึกษาคุณเอก DATA_DB ดูได้เลยครับ เบอร์ 0809292925 ส่วนตัวผมว่าซื้อของศูนย์บ้านเรานี่แหละดีที่สุด เวลามีปัญหาอะไรโทรไป แป๊บเดียวช่างมาทำให้ถึงบ้านเลยครับ จะไปเสียเวลาสั่งจากเมืองนอกทำไม สั่งเข้ามาเห็นของแล้วไม่ถูกใจ ทำไง....ก็ต้องมาขายขาดทุน รวมๆแล้ว ก็พอๆกัน (บอกว่าคุณโต้ง COMMANSHOP) ให้โทรมาปรึกษาครับ

Comment

Quadro กับ Quadro NVS ไม่เหมือนกันนะครับ

Quadro ออกแนว 3D (พวก Max Maya)

แต่ Quadro NVS ออกแนว 2D (พวก Autocad ประมาณนั้น)

แต่เอาเข้าจริง ๆ ถ้าไม่ได้ทำงานที่มี Polygon เป็นล้าน ๆ Polygon หรือต้องประมวลผลภาพมากมาย พวก GeForce ก็เอาอยู่ครับ

เพราะเวลา Render งานออกมา GPU ไม่ได้ช่วยอะไรเลย = =" ช่วยแต่ตอนแสดงภาพไม่ให้กระตุกแค่นั้นเอง

Comment

DELL E6400

Comment

http://www.*****************/noteboo...&game2=&game3=
                              ดูจาก link ข้างบนที่ให้ไป ผมงงกะมันมาก รุ่นนี้เครื่องทำ 3d แต่ทำไม่มันเล่นเกมได้
                              แล้วถ้าเอามาเล่นเกมเทียบกะ geforce มันพอๆกัน หรือลื่นกว่า
                              ช่วย pm แจ้งด้วยครับ

Comment

Working...
                              X